
อยู่ในคอลเลกชัน ตัวอย่างงานนำเสนอสำหรับนักลงทุน · ตัวอย่างพรีเซนเทชันนักลงทุนอินเดีย
งานนำเสนอผลการดำเนินงาน Zydus Lifesciences Q2 FY27 (4 พฤศจิกายน 2026): รายงานผลการดำเนินงานของบริษัทเภสัชกรรมอินเดียสำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 (กรกฎาคม–กันยายน 2026 ซึ่งเป็นไตรมาสที่สองของปีงบประมาณเมษายน–มีนาคม) ที่ยื่นต่อ BSE/NSE รายได้จากการดำเนินงานเพิ่มขึ้น 29% YoY เป็น ₹79,096 ล้านรูปี, EBITDA อยู่ที่ ₹18,945 ล้าน โดยมีอัตรากำไร 24.0% (ลดลง 6.0% YoY) และกำไรสุทธิตามรายงานอยู่ที่ ₹9,255 ล้าน (ลดลง 26.6% YoY) ชุดสไลด์ 15 หน้านี้ครอบคลุมกลุ่มยาสำเร็จรูปในอินเดีย อเมริกาเหนือ และตลาดต่างประเทศ ผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพผู้บริโภค ข้อมูลอัปเดตนวัตกรรมและโครงการพัฒนาผลิตภัณฑ์ เรตติ้งด้าน ESG และงบกำไรขาดทุนรวมฉบับเต็ม
ใช้หน้าปกของงานนำเสนอนี้เป็นต้นแบบสไตล์สำหรับสไลด์ที่สร้างจากเนื้อหาของคุณเอง หรือเลือกหน้าใดก็ได้ด้านล่างเพื่อใช้เลย์เอาต์ของหน้านั้นเป็นต้นแบบ
การนำทางด่วน
แท็ก
แชร์สไลด์
งานนำเสนอผลการดำเนินงาน Zydus Lifesciences Q2 FY27 (4 พฤศจิกายน 2026): รายงานผลการดำเนินงานของบริษัทเภสัชกรรมอินเดียสำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 (กรกฎาคม–กันยายน 2026 ซึ่งเป็นไตรมาสที่สองของปีงบประมาณเมษายน–มีนาคม) ที่ยื่นต่อ BSE/NSE รายได้จากการดำเนินงานเพิ่มขึ้น 29% YoY เป็น ₹79,096 ล้านรูปี, EBITDA อยู่ที่ ₹18,945 ล้าน โดยมีอัตรากำไร 24.0% (ลดลง 6.0% YoY) และกำไรสุทธิตามรายงานอยู่ที่ ₹9,255 ล้าน (ลดลง 26.6% YoY) ชุดสไลด์ 15 หน้านี้ครอบคลุมกลุ่มยาสำเร็จรูปในอินเดีย อเมริกาเหนือ และตลาดต่างประเทศ ผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพผู้บริโภค ข้อมูลอัปเดตนวัตกรรมและโครงการพัฒนาผลิตภัณฑ์ เรตติ้งด้าน ESG และงบกำไรขาดทุนรวมฉบับเต็ม
มุมมองรายละเอียดของแต่ละหน้าสไลด์ รวมถึงlayout เนื้อหาหลักและองค์ประกอบภาพ
สไลด์หน้าปกหัวข้อ 'Earnings Presentation: Q2 FY27' ลงวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 พร้อมโลโก้ Zydus 'Dedicated To Life' และเสาหลักของแบรนด์สามประการ: การขยายขอบเขตนวัตกรรม (Scaling Innovation), การนิยามการดูแลใหม่ (Redefining Care) และการส่งมอบคุณค่า (Delivering Value)
เลย์เอาต์แบบแบ่งส่วน: ฝั่งซ้ายหนึ่งในสามเป็นแถบภาพขอบมนวางซ้อนกันสามแถบ (โมเลกุล, ครอบครัวพร้อมทารก, นักวิทยาศาสตร์ในห้องแล็บที่กำลังส่องกล้องจุลทรรศน์) โดยมีเลเยอร์สีเขียวอมฟ้าและสีม่วงแดงโปร่งแสงทับอยู่ ฝั่งขวามีแผงหัวข้อสีชมพูอ่อนขอบมนและโลโก้ที่มุมขวาบน
ข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบทางกฎหมายมาตรฐาน: งานนำเสนอนี้ไม่ใช่ข้อเสนอขายหลักทรัพย์ ประกอบด้วยแถลงการณ์คาดการณ์ในอนาคตซึ่งมีความเสี่ยง (การดำเนินกลยุทธ์, แผนการเติบโต, การเปลี่ยนแปลงกฎระเบียบ, เทคโนโลยี, รายได้จากการลงทุน, การประมาณการกระแสเงินสด) ไม่ใช่หนังสือชี้ชวนภายใต้ Companies Act, 2013 และยังไม่ได้รับการตรวจสอบโดยหน่วยงานกำกับดูแลหรือตลาดหลักทรัพย์ของอินเดีย
แถบชื่อเรื่องแบบไล่เฉดสีด้านบนพร้อมโลโก้ทางด้านขวา เนื้อหาหลักประกอบด้วยย่อหน้าตัวเอียงแบบจัดชิดขอบสามย่อหน้ายาว
การ์ด KPI สี่ใบ: รายได้จากการดำเนินงาน ₹79,096 ล้าน (+29% YoY), งบวิจัยและพัฒนา (R&D) ₹6,573 ล้าน (8.3% ของรายได้), EBITDA ₹18,945 ล้าน (อัตรากำไร 24.0%, ลดลง 6.0% YoY) และกำไรสุทธิ ₹9,255 ล้าน (ลดลง 26.6% YoY) แผนภูมิโดนัทแสดงสัดส่วนยอดขาย ₹77,544 ล้าน (+28%): ยาสำเร็จรูปในอเมริกาเหนือ 43% (+21%), ยาสำเร็จรูปในอินเดีย 24% (+18%), Consumer Wellness 14% (+76%), ยาสำเร็จรูปในตลาดต่างประเทศ (IM) 13% (+33%), MedTech 3% (+47%), API และอื่นๆ 3% (+30%) โดยกลุ่มยา (Pharma) คิดเป็น 83% (+22%) ไฮไลท์สำคัญ ได้แก่ การเติบโตของยาแบรนด์ในอินเดีย 19% YoY, การขยายตัวของยากลุ่มเฉพาะทางในอเมริกาเหนือ, งบลงทุน (Capex) ₹4,655 ล้าน และหนี้สินสุทธิ ₹51,998 ล้าน ณ วันที่ 30 กันยายน 2026 ข้อมูลด้านกฎระเบียบ: การตรวจสอบโดย USFDA ที่ SEZ II Ahmedabad และ Moraiya เสร็จสิ้นโดยมีข้อสังเกตหนึ่งและห้าข้อตามลำดับ และผลิตภัณฑ์แผ่นแปะซึมผ่านผิวหนังได้รับการอนุมัติเมื่อวันที่ 21 ตุลาคม 2026 หลังการตรวจสอบที่ Moraiya
ครึ่งซ้าย: ตาราง 2x2 ของการ์ด KPI หัวสีเขียวน้ำเงิน อยู่เหนือแผนภูมิโดนัทแสดงยอดขายแยกตามธุรกิจพร้อมป้ายกำกับส่วนงานและลูกศรการเติบโตสีเขียว ครึ่งขวา: รายการหัวข้อ 'Highlights of Q2 FY27' และกล่อง 'Regulatory Updates'
แนวโน้มห้าไตรมาสตั้งแต่ Q2 FY26 ถึง Q2 FY27 รายได้รวม: 61,232 / 68,645 / 75,870 / 80,170 / 79,096 (₹ ล้าน) กำไรขั้นต้น: 44,327 / 50,282 / 56,107 / 57,772 / 57,552 โดยมีอัตรากำไรขั้นต้น 72.4% / 73.2% / 74.0% / 72.1% / 72.8% งบวิจัยและพัฒนา (R&D): 4,820 / 6,074 / 6,982 / 6,424 / 6,573 คิดเป็น 7.9% / 8.8% / 9.2% / 8.0% / 8.3% ของรายได้ EBITDA: 20,158 / 18,164 / 25,544 / 19,294 / 18,945 โดยมีอัตรากำไร 32.9% / 26.5% / 33.7% / 24.1% / 24.0%
แบ่งเป็นสี่ส่วนเท่ากัน แต่ละส่วนมีแถบชื่อเรื่องสีเขียวน้ำเงินและแผนภูมิแท่งห้าแท่ง แท่งไตรมาสปัจจุบันเป็นสีม่วงแดง ไตรมาสก่อนหน้าเป็นสีเขียวน้ำเงิน มีแถบแสดงเปอร์เซ็นต์อยู่เหนือแท่งสำหรับแผนภูมิอัตรากำไร
แนวโน้มห้าไตรมาส (Q2 FY26 ถึง Q2 FY27): กำไรสุทธิ (PAT) ตามรายงาน 12,609 / 10,484 / 13,185 / 9,604 / 9,255 (₹ ล้าน); งบลงทุน (Capex) 4,911 / 4,637 / 3,577 / 5,875 / 4,655; อัตราส่วนหนี้สินสุทธิต่อ EBITDA 0.28x / 0.34x / 0.49x / 0.68x / 0.62x; เงินทุนหมุนเวียนสุทธิ (สินค้าคงคลัง, ลูกหนี้การค้า และเจ้าหนี้การค้า) 72,513 / 75,938 / 81,987 / 86,143 / 83,052
ใช้ตารางสี่ส่วนของแผนภูมิแท่งแบบเดียวกับสไลด์ก่อนหน้า พร้อมเชิงอรรถนิยามเงินทุนหมุนเวียนสุทธิ
ยอดขายยาสำเร็จรูปในอินเดียเพิ่มขึ้นเป็น ₹18,844 ล้านใน Q2 FY27 (จาก 15,926 ใน Q2 FY26) เพิ่มขึ้น 18.3% YoY และ 3.8% QoQ คิดเป็น 24% ของรายได้ ธุรกิจยาแบรนด์เติบโต 19% YoY ซึ่งเร็วกว่าตลาดรวมยาอินเดีย (IPM) โดยมียอดขายรอง (Secondary sales) เติบโต 20% ซึ่งประมาณสองในสามมาจากปริมาณการขายและผลิตภัณฑ์ใหม่ ส่วนแบ่งการตลาดเพิ่มขึ้นในกลุ่มโรคหัวใจ, เบาหวาน, ระบบทางเดินหายใจ, ผิวหนัง, ทางเดินอาหาร, ยาต้านการติดเชื้อ, มะเร็ง และโรคไต โดยยังคงความเป็นผู้นำในกลุ่มโรคมะเร็ง ส่วนแบ่งกลุ่มโรคเรื้อรังและกึ่งเรื้อรังอยู่ที่ 56.9% เพิ่มขึ้น 450 bps ในรอบ 4 ปี ระดับมูลค่าแบรนด์แสดงให้เห็นว่ามีแบรนด์หลัก 20 แบรนด์ที่มีมูลค่าสูงกว่า ₹1,000 ล้าน, 29 แบรนด์ที่ ₹500–1,000 ล้าน และ 28 แบรนด์ที่ ₹250–500 ล้าน สัดส่วนการรักษา: หัวใจและเบาหวาน 18%, ทางเดินหายใจ 13%, ยาต้านการติดเชื้อ 12%, มะเร็ง 10%, โรคไต 9%, ทางเดินอาหาร 9%, อื่นๆ 8%, แก้ปวด 7%, นรีเวช 5%, ผิวหนัง 5%, วิตามินและแร่ธาตุ 4% (ข้อมูล AWACS MAT กันยายน 2026)
ซ้าย: แผนภูมิแท่งยอดขายห้าไตรมาส, กรอบแสดงการเติบโต YoY/QoQ, แผนภูมิโดนัทสัดส่วนรายได้ และกล่องปัจจัยขับเคลื่อนการเติบโต; ซ้ายล่าง: ตารางระดับมูลค่าแบรนด์และแผนภูมิโดนัทแยกตามประเภทการรักษา; คอลัมน์ขวา: รายการหัวข้อ 'Highlights for the quarter'
ยอดขายยาสำเร็จรูปในอเมริกาเหนือแตะระดับ ₹33,145 ล้าน (US$347 ล้าน) เพิ่มขึ้น 20.8% YoY และ 7.0% QoQ คิดเป็น 43% ของรายได้ โดยไตรมาสก่อนหน้าอยู่ที่ US$313 / 314 / 323 / 327 ล้าน ยากลามัญ (Generics) ในสหรัฐฯ มีส่วนแบ่งการตลาดเพิ่มขึ้นผ่านปริมาณการขายและการเปิดตัวผลิตภัณฑ์ใหม่: มีผลิตภัณฑ์ใหม่ 5 รายการในไตรมาสนี้ และเปิดตัวยาเม็ด Riociguat รายแรกในเดือนตุลาคม 2026 จำนวน ANDA: ใน Q2 FY27 มีการยื่น 4 รายการและอนุมัติ 12 รายการ; ใน H1 FY27 มีการยื่น 9 รายการและอนุมัติ 22 รายการ; ยอดสะสมยื่น 516 รายการและอนุมัติ 455 รายการ (การอนุมัติรวมถึงการอนุมัติเบื้องต้น 2, 7 และ 31 รายการตามลำดับ) ธุรกิจยาเฉพาะทางในสหรัฐฯ เติบโตอย่างแข็งแกร่งต่อเนื่องจาก Rolvedon และพอร์ตโฟลิโอ 505(b)(2)
ซ้าย: แผนภูมิแท่งยอดขายพร้อมระบุมูลค่า US$ ภายในแท่ง, สัญลักษณ์การเติบโต, แผนภูมิโดนัทสัดส่วน 43% และปัจจัยขับเคลื่อนการเติบโต; แถบล่าง: แผนภูมิแท่งคู่แสดงการยื่นเทียบกับการอนุมัติ ANDA สามชุด; ขวา: ส่วนไฮไลท์ US Generics และ US Specialty
ยอดขายยาสำเร็จรูปในตลาดต่างประเทศ (IM) เติบโตเป็น ₹10,009 ล้าน จาก 7,513 ล้านในปีก่อนหน้า (โดยมี 7,881 / 8,041 / 9,735 ในช่วงระหว่างนั้น) เพิ่มขึ้น 33.2% YoY และ 2.8% QoQ คิดเป็น 13% ของรายได้ การเติบโตครอบคลุมทั้งในตลาดเกิดใหม่และยุโรป โดยตลาดเกิดใหม่ใช้แนวทางเน้นกลุ่มการรักษาเฉพาะทาง และยุโรปเน้นการขยายพอร์ตโฟลิโอและการครอบคลุมตลาด
บนซ้ายเป็นแผนภูมิแท่งยอดขายและสัญลักษณ์การเติบโต ตรงกลางเป็นแผนภูมิโดนัทสัดส่วนรายได้พร้อมกล่องปัจจัยขับเคลื่อนการเติบโต ขวามือเป็นส่วนไฮไลท์ ครึ่งล่างของสไลด์เว้นว่างไว้โดยตั้งใจ
ยอดขายกลุ่ม Consumer Wellness อยู่ที่ ₹11,223 ล้าน เพิ่มขึ้น 76.1% YoY แต่ลดลง 21.5% QoQ (เทียบกับ ₹14,292 ล้านใน Q1 FY27) คิดเป็น 14% ของรายได้รวม ธุรกิจในอินเดียเติบโต 29% YoY โดยกลุ่มผลิตภัณฑ์ดูแลผิวและเส้นผมเติบโต 37% และกลุ่มอาหารและโภชนาการเติบโต 25% ช่องทางจัดจำหน่ายสมัยใหม่ (organized channels) มีสัดส่วนยอดขายถึง 38% ใน H1 FY27 (โมเดิร์นเทรด 15%, อีคอมเมิร์ซ 23%) ธุรกิจในต่างประเทศรวมถึง CCL เติบโต 12% แบบ like-for-like ข้อมูลส่วนแบ่งการตลาด (Nielsen และ IQVIA MAT ก.ย. 2026): Glucon-D ครองส่วนแบ่ง 60.0% อันดับ 1; Nycil 32.8% อันดับ 1; Sugar Free 96.0% อันดับ 1; Everyuth ผลิตภัณฑ์ล้างหน้า 8.4% อันดับ 4, สครับ 50.2% อันดับ 1, มาสก์แบบลอกออก 75.6% อันดับ 1; Complan 3.9% อันดับ 4; Nutralite ผลิตภัณฑ์ทาขนมปัง อันดับ 1 (ประมาณการบริษัท); RiteBite ผลิตภัณฑ์เสริมอาหารและโปรตีนบาร์ คุกกี้ และชิปโปรตีน อันดับ 1 (ประมาณการบริษัท)
ส่วนบนใช้รูปแบบเดียวกับเทมเพลตผลการดำเนินงานรายส่วน (กราฟแท่ง, ตัวเลขการเติบโต, กราฟโดนัท, ปัจจัยขับเคลื่อน, ไฮไลท์สำคัญ) ส่วนล่างเป็นตารางโลโก้แบรนด์พร้อมแถบแสดงส่วนแบ่งการตลาดและอันดับในตลาด แยกตามกลุ่มผลิตภัณฑ์
การวิจัย NCE: นำเสนอผลการวิเคราะห์ใหม่ของการทดลองทางคลินิกระยะที่ 3 ของ Saroglitazar Magnesium ในโรคท่อน้ำดีอักเสบปฐมภูมิ (PBC) ที่งาน ACG 2026 และเสร็จสิ้นการทดลองระดับโลก EVIDENCES-X ระยะที่ 2(b) ในโรคตับอักเสบ MASH ด้านเทคโนโลยีชีวภาพ: ได้รับอนุมัติให้เริ่มการทดลองระยะที่ 3 สำหรับโมโนโคลนอลแอนติบอดี (monoclonal antibody) หนึ่งรายการในอินเดีย ด้านยา 505(b)(2) และยาเฉพาะทาง: USFDA รับพิจารณาคำขอ BLA สำหรับ FYB206 ซึ่งเป็นยา biosimilar ของ Pembrolizumab ที่พัฒนาร่วมกับพันธมิตร Formycon AG โดยถือเป็นยา biosimilar ของ Keytruda รายแรกที่มีการประกาศต่อสาธารณะว่าได้รับการตอบรับการยื่นขอในสหรัฐฯ ข้อมูลอื่นๆ: Sentynl Therapeutics ได้รับสิทธิ์ในยา Alvelestat จาก Mereo BioPharma เพื่อพัฒนาต่อในระยะที่ 3 สำหรับโรคปอดที่เกี่ยวข้องกับภาวะขาดโปรตีน AATD
สไลด์เน้นข้อความ ใช้หัวข้อส่วนสีชมพูเข้ม (Innovation Updates, Other Updates) และหัวข้อย่อยสีเขียวเข้ม (NCE Research, Biotech R&D, 505(b)(2) and Specialty) เหนือรายการหัวข้อแบบ Bullet points
ข้อมูลสำคัญของบริษัท: รายได้ทั่วโลกกว่า 3 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ (FY26 คำนวณที่ ₹88.33/US$), มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาด 13.1 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ (3 พฤศจิกายน 2026 คำนวณที่ ₹94.70/US$), รายได้ประมาณ 57% มาจากธุรกิจแบรนด์สินค้า, เป็นบริษัทผู้ผลิตยาสามัญ (generic) รายใหญ่เป็นอันดับ 3 ในสหรัฐฯ เมื่อวัดจากจำนวนใบสั่งยา, ติดอันดับ Top 3 ในกลุ่มผลิตภัณฑ์ประมาณ 60% ที่จำหน่ายในสหรัฐฯ, มี 7 แบรนด์ที่ติดอันดับ Top 300 ของอินเดีย, มีฐานการผลิต 44 แห่ง, ศูนย์วิจัยและพัฒนา 10 แห่ง, พนักงานประมาณ 30,000 คน ซึ่งรวมถึงนักวิทยาศาสตร์ด้าน R&D กว่า 1,500 คน และความสำเร็จครั้งแรก 3 รายการ ได้แก่ Bilypsa (Saroglitazar) สำหรับโรค MASH ในอินเดีย, Oxemia (Desidustat) ยาชนิดรับประทานสำหรับภาวะโลหิตจางในโรคไตเรื้อรัง (CKD) และ Tishtha ซึ่งเป็นยา biosimilar ของ Nivolumab รายแรกของโลกที่เปิดตัวในอินเดีย
ตารางกริด 3x4 ของการ์ดทรงมน แต่ละใบมีวงกลมตัวเลขขนาดใหญ่ทางด้านซ้ายและคำอธิบายสั้นๆ ทางด้านขวา มีฟุตโน้ตระบุแหล่งที่มาที่ด้านล่าง
คะแนนความยั่งยืนจาก NSE Sustainability Ratings & Analytics เพิ่มขึ้นจาก 65 (ปี 2024) เป็น 70 (ปี 2025) และเป็น 71/100 (ปี 2026) ส่งผลให้ Zydus ขยับขึ้นสู่กลุ่ม 'Leader' (กลุ่ม 10% แรก) จากเดิมกลุ่ม 'Aspiring' โดยติดอันดับ Top 2 ในกลุ่มอุตสาหกรรมยาของอินเดีย (ประกาศผลเมื่อ 15 ตุลาคม 2026) พร้อมคะแนน Core ESG ที่เพิ่มขึ้นเป็น 68 จาก 66 ส่วนคะแนน ESG จาก CRISIL เพิ่มขึ้นจาก 59 เป็น 61 และเป็น 66/100 (กลุ่ม 'Strong') ติดอันดับ Top 4 ในกลุ่มอุตสาหกรรมยาของอินเดีย โดยมีคะแนน Core ESG เพิ่มขึ้นเป็น 70 จาก 64
แบ่งเป็นสองแถวแนวนอนคั่นด้วยเส้นประ แต่ละแถวมีโลโก้หน่วยงานจัดอันดับ ไทม์ไลน์คะแนนแบบลูกศร (chevron) สามขั้นตอน และรายการหัวข้อทางด้านขวา
งบกำไรขาดทุนตามรายงาน (หน่วย: ล้านรูปี): รายได้รวมจากการดำเนินงาน 79,096 ใน Q2 FY27 เทียบกับ 61,232 (+29.2% YoY) และ 80,170 ใน Q1 (-1.3% QoQ); H1 FY27 1,59,266 เทียบกับ 1,26,969 (+25.4%) กำไรขั้นต้น (Gross contribution) 57,552 (อัตรากำไร 72.8%) ค่าใช้จ่ายพนักงาน 12,335 (+33.7%) งบ R&D 6,573 (+36.4%) ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงานอื่นๆ 21,065 (+47.7%) กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน 1,366 เทียบกับ 4,141 EBITDA 18,945 (-6.0% YoY; อัตรากำไร 24.0% เทียบกับ 32.9%); H1 EBITDA 38,239 (-6.8%) ต้นทุนทางการเงิน 1,870 (+84.6%) ค่าเสื่อมราคาและค่าตัดจำหน่าย 6,045 (+101.3%) กำไรก่อนภาษี (PBT) 12,617 (-25.5%) ภาษี 3,340 กำไรสุทธิตามรายงาน 9,255 (-26.6% YoY, -3.6% QoQ); H1 net profit 18,859 (-30.9%)
ตารางเต็มความกว้างพร้อมแถวหัวตารางสีเขียวเข้ม คอลัมน์งวดปัจจุบัน (Q2 FY27, H1 FY27) ไฮไลท์ด้วยสีชมพู แถวผลรวมย่อยเป็นตัวหนา และมีฟุตโน้ตระบุว่าค่าใช้จ่ายพนักงานและค่าใช้จ่ายดำเนินงานอื่นๆ ไม่รวมต้นทุนที่เกี่ยวข้องกับการวิจัย
ผลกระทบจากอัตราแลกเปลี่ยนต่อรายการดำเนินงานเหนือบรรทัด EBITDA (หน่วย: ล้านรูปี, '+' = ขาดทุน, '-' = กำไร): รวมอยู่ในต้นทุนขาย (COGS) 93 ใน Q2 FY27 เทียบกับ 365 ใน Q2 FY26 (H1: 85 เทียบกับ 437); ในค่าใช้จ่ายดำเนินงานอื่นๆ -1,366 เทียบกับ -4,141 (H1: -1,935 เทียบกับ -4,712); รวมทั้งหมด -1,273 เทียบกับ -3,776 (H1: -1,850 เทียบกับ -4,275) ซึ่งหมายถึงกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนที่น้อยกว่าปีที่แล้วอย่างมาก
ตารางขนาดกะทัดรัดตารางเดียววางกึ่งกลางส่วนบนของสไลด์ คอลัมน์งวดปัจจุบันเป็นสีชมพูและแถวรวมเป็นสีเขียวเข้ม พื้นที่ส่วนที่เหลือของสไลด์เป็นพื้นที่ว่าง
สไลด์ปิดท้ายพร้อมข้อมูลติดต่อฝ่ายนักลงทุนสัมพันธ์ Arvind Bothra เว็บไซต์บริษัทและหน้า LinkedIn รวมถึงที่อยู่สำนักงานจดทะเบียนที่ Zydus Corporate Park, Khoraj (Gandhinagar), Sarkhej-Gandhinagar Highway, Ahmedabad 382 481, Gujarat, India
แถบหัวสไลด์แบบไล่เฉดสี คำว่า 'Thank you' ขนาดใหญ่สีเขียวเข้มทางด้านซ้ายเหนือกล่องข้อมูลติดต่อทรงมนพร้อมไอคอนเว็บและ LinkedIn ส่วนที่อยู่สำนักงานจดทะเบียนอยู่ทางด้านขวา
คำถามทั่วไปเกี่ยวกับสไลด์นี้และเนื้อหาการนำเสนอพื้นฐาน
นี่คือเอกสารนำเสนอสำหรับนักลงทุนจำนวน 15 หน้าของ Zydus Lifesciences สำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 ลงวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 และยื่นต่อตลาดหลักทรัพย์ BSE/NSE เนื้อหาครอบคลุมดัชนีชี้วัดผลงานหลัก (KPI), แนวโน้มทางการเงินย้อนหลัง 5 ไตรมาส, รายละเอียดแต่ละกลุ่มธุรกิจ, ข้อมูลอัปเดตด้านนวัตกรรมและ ESG รวมถึงงบกำไรขาดทุนรวมตามรายงาน
บริษัทในอินเดียใช้ปีงบประมาณแบบเมษายน–มีนาคม ดังนั้น FY27 จึงเริ่มตั้งแต่เดือนเมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027 โดย Q2 FY27 จะครอบคลุมเดือนกรกฎาคมถึงกันยายน 2026 และ H1 FY27 คือช่วงเดือนเมษายนถึงกันยายน 2026
รายได้จากการดำเนินงานอยู่ที่ ₹79,096 ล้าน (+29% YoY), EBITDA อยู่ที่ ₹18,945 ล้าน โดยมีอัตรากำไร 24.0% (-6.0% YoY), ค่าใช้จ่ายด้าน R&D อยู่ที่ ₹6,573 ล้าน (8.3% ของรายได้) และกำไรสุทธิตามรายงานอยู่ที่ ₹9,255 ล้าน (-26.6% YoY) ทั้งนี้มีหนี้สินสุทธิ ₹51,998 ล้าน ณ วันที่ 30 กันยายน 2026
Zydus รายงานข้อมูลในชุดสไลด์นี้เป็นหน่วยล้านรูปี (Rs. mn) และหน้านี้ยังคงหน่วยเดิมของบริษัทไว้ หากต้องการแปลงเป็นหน่วยโคร (crore) ให้หารด้วย 10 ดังนั้น ₹79,096 ล้าน จะเท่ากับประมาณ ₹7,910 โคร นอกจากนี้ ตารางงบกำไรขาดทุนยังใช้การจัดกลุ่มตัวเลขแบบอินเดีย เช่น 1,59,266
กลุ่มยาสำเร็จรูป (Formulations) ในอเมริกาเหนือเป็นสัดส่วนที่ใหญ่ที่สุดคือ 43% ของยอดขาย (₹33,145 ล้าน, +20.8% YoY) ตามด้วยยาสำเร็จรูปในอินเดีย 24% (+18.3%), ผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพผู้บริโภค (Consumer Wellness) 14% (+76.1%), ยาสำเร็จรูปในตลาดต่างประเทศ 13% (+33.2%) ส่วนเทคโนโลยีทางการแพทย์ (MedTech) และวัตถุดิบยา (API) อยู่ที่ส่วนละ 3%
ได้ โครงสร้างของสไลด์ชุดนี้ ทั้งการสรุปด้วยการ์ด KPI, สไลด์แนวโน้มทางการเงินแบบ 4 กราฟ, หน้าวิเคราะห์ส่วนงานที่ทำซ้ำได้พร้อมตัวเลขการเติบโตและกราฟโดนัทแสดงสัดส่วนรายได้, ข้อมูลอัปเดตโครงการพัฒนาผลิตภัณฑ์ และตารางงบกำไรขาดทุนฉบับเต็ม เหมาะอย่างยิ่งสำหรับใช้เป็นต้นแบบรายงานผลประกอบการรายไตรมาสของบริษัทจดทะเบียนที่มีหลายกลุ่มธุรกิจ โดยคุณสามารถแทนที่ตัวเลขและแบรนด์ด้วยข้อมูลของคุณเอง
งานนำเสนอนี้ถูกยื่นต่อตลาดหลักทรัพย์ของอินเดีย ทั้ง BSE และ NSE และยังมีให้ดาวน์โหลดในส่วนนักลงทุนสัมพันธ์บนเว็บไซต์ zyduslife.com โดยเวอร์ชันที่ปรากฏที่นี่คือตัวงานนำเสนอที่ตัดจดหมายนำส่งตลาดหลักทรัพย์ออกแล้ว
สไลด์เหล่านี้คืองานนำเสนอผลประกอบการที่เผยแพร่โดย Zydus Lifesciences เอง ซึ่งนำมาจัดทำซ้ำเพื่อใช้เป็นข้อมูลอ้างอิงและกรณีศึกษาด้านการออกแบบ ข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบระบุว่านี่ไม่ใช่การเสนอขายหลักทรัพย์และมีข้อความที่มีลักษณะเป็นการคาดการณ์เหตุการณ์ในอนาคต และเนื้อหาในหน้านี้ไม่ใช่คำแนะนำในการลงทุน
Create Your Own Slides
Turn your ideas into professional presentations in seconds with 2slides AI.
อ้างอิงการออกแบบมืออาชีพ เลือกสไตล์ของคุณ และสร้างสไลด์ด้วยการแสดงผลข้อความที่สมบูรณ์แบบ ขับเคลื่อนโดย Nano Banana—เริ่มสร้างการนำเสนอของคุณตอนนี้
เอเจนต์ AI ของคุณสำหรับสไลด์ ประหยัดเวลา เปล่งประกายเร็วขึ้นด้วยการสร้างงานนำเสนออัจฉริยะ
บริการทั้งหมดออนไลน์© 2026 2slides สงวนลิขสิทธิ์