
อยู่ในคอลเลกชัน ตัวอย่างงานนำเสนอสำหรับนักลงทุน
Volkswagen Group Investor Relations Roadshow Presentation พฤศจิกายน 2024
การนำทางด่วน
แท็ก
แชร์สไลด์
Volkswagen Group Investor Relations Roadshow Presentation พฤศจิกายน 2024
มุมมองรายละเอียดของแต่ละหน้าสไลด์ รวมถึงlayout เนื้อหาหลักและองค์ประกอบภาพ
หน้าปกที่มีภาพถ่ายภูเขา/สะพานในเวลากลางคืน พร้อมชื่อเรื่อง 'Volkswagen Group — Investor Relations Roadshow Presentation — November 2024'
ภาพถ่ายเต็มหน้าจอ (Full-bleed) พร้อมข้อความชื่อเรื่องที่อยู่ตรงกลาง และ VW GROUP wordmark ที่ด้านบนขวา
ข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบทางกฎหมายที่ครอบคลุมถึงข้อความคาดการณ์ล่วงหน้า ความเสี่ยง และข้อจำกัดของข้อมูลทางการเงินที่นำเสนอในเอกสารนี้
บล็อกข้อความหนาแน่นแบบคอลัมน์เดียวบนพื้นหลังสีเขียวอมฟ้าเข้ม พร้อม VW GROUP wordmark ที่ด้านบนขวา
ส่วนเปิดที่ระบุว่า '1 — Volkswagen Group Introduction' ด้วยตัวอักษรขนาดใหญ่
ตัวแบ่งส่วนแบบเต็มหน้าจอ (Full-bleed) ที่เรียบง่าย พร้อมหมายเลขส่วนและชื่อเรื่องขนาดใหญ่; เน้นสีเขียวมะนาว/นีออน
ภาพรวมกลุ่มในระดับสูงที่นำเสนอ KPIs หลักหกรายการ: รายได้ €322.3bn, โรงงานผลิต 114 แห่ง, พนักงาน 684k คน, การส่งมอบ 9.2m คัน, 13 แบรนด์ (รถยนต์ 9 แบรนด์ + รถบรรทุก 4 แบรนด์) และรถยนต์สูงสุด 250k คันต่อสัปดาห์
ตารางสถิติหลัก (Hero stat grid) พร้อมตัวเลขขนาดใหญ่ที่จัดเรียงเป็นสองแถวบนพื้นหลังสีเขียวอมฟ้าเข้ม
สี่เสาหลักการลงทุน: ความกว้างของกลุ่มผลิตภัณฑ์ที่ไม่มีใครเทียบได้, การเข้าถึงทั่วโลกพร้อม Synergy, เป้าหมายระยะกลางปี 2027 (CAGR ของรายได้ 5–7%, RoS 8–10%) และงบดุลที่แข็งแกร่งพร้อมการจ่ายเงินปันผล ≥30%
ตารางเสาหลักไอคอนและข้อความขนาด 2×2 พร้อมไอคอนสีเขียวนีออนบนพื้นหลังสีเขียวอมฟ้าเข้ม
ตำแหน่งทางการแข่งขันในห้ากลุ่ม: Modern Luxury #1 (Porsche), Luxury #1 (Lamborghini/Bentley), Premium Top 3 (Audi), Volume Top 4 (VW/Skoda/SEAT/Cupra/CVs), Trucks Top 2 (Scania/MAN/International)
สแต็กแนวตั้งของแถบกลุ่มพร้อมโลโก้แบรนด์และการเรียกอันดับ โดยใช้สีเขียวนีออนสำหรับตำแหน่ง #1
เมทริกซ์ 2 มิติที่วางตำแหน่งแบรนด์ VW Group ทั้งหมดบนแกน Luxury Focus (แนวตั้ง) เทียบกับ Value Orientation (แนวนอน) ซึ่งแสดงให้เห็นถึงความกว้างของกลุ่มผลิตภัณฑ์
แผนภาพกระจายแบบ Quadrant พร้อมโลโก้แบรนด์ที่วางอยู่ในตำแหน่งที่เกี่ยวข้อง; แกนที่มีป้ายกำกับเป็นสีขาว
สัดส่วนการส่งมอบ FY2023 (ยานพาหนะ 9.2m คัน: จีน 36%, ยุโรปตะวันตก 35%, อเมริกาเหนือ 10%, อเมริกาใต้ 5%) ควบคู่ไปกับรายได้รวม €322bn และผลการดำเนินงาน €22.6bn
แผนภูมิวงแหวนสำหรับการส่งมอบตามภูมิภาค จับคู่กับการเรียก KPI ขนาดใหญ่สองรายการสำหรับรายได้และผลการดำเนินงาน
ส่วนแบ่งการตลาดของ VW Group ตามภูมิภาคสำหรับ FY2023: ยุโรป ~23%, อเมริกาใต้ ~13%, จีน ~14%, อเมริกาเหนือ ~5%
แผนที่โลกพร้อมการเรียกเปอร์เซ็นต์ระดับภูมิภาคที่ซ้อนทับบนตลาดหลัก
รายได้และ RoS ตามกลุ่มแบรนด์: Core €137.8bn/5.3%, Progressive €69.9bn/9.0%, Sport Luxury €37.3bn/18.6%, Trucks €45.7bn/8.1%
ตารางแบรนด์สี่คอลัมน์พร้อมแถบรายได้และเปอร์เซ็นต์ RoS เป็นสีเขียวนีออน
ผลประกอบการสำหรับ CARIAD (ผลขาดทุนจากการดำเนินงาน -€2.4bn), Battery/PowerCo (ผลขาดทุน -€417m), และ Mobility/VW Financial Services (€50.8bn รายได้, 6.4% RoS).
เลย์เอาต์การ์ดสามส่วนที่แสดงชื่อส่วนงาน รายได้ และผลการดำเนินงาน พร้อมตัวบ่งชี้ผลขาดทุน/กำไรที่ใช้รหัสสี
ส่วนเปิดที่ระบุว่า '2 — กลยุทธ์' ซึ่งเป็นการแนะนำส่วนกลยุทธ์ของงานนำเสนอ
ตัวแบ่งส่วนแบบเต็มหน้ากระดาษที่มีหมายเลขส่วนและชื่อเรื่องขนาดใหญ่ เน้นด้วยสีเขียวมะนาว
เมทริกซ์การกำกับดูแลกลุ่มที่แมปกลุ่มแบรนด์สี่กลุ่ม (Core, Progressive, Sport Luxury, Trucks) กับแพลตฟอร์มเทคโนโลยีสี่แพลตฟอร์ม (Architecture, Software, Battery, Mobility)
เมทริกซ์ตาราง 4×4 ที่มีแถวกลุ่มแบรนด์และคอลัมน์แพลตฟอร์มเทคโนโลยี เซลล์แสดงการกำหนดที่ใช้ร่วมกัน/เฉพาะ
แผนการรวมสถาปัตยกรรมมีความคืบหน้าจาก 4 แพลตฟอร์ม ICE ในปัจจุบัน ผ่าน 3 BEV ผู้บุกเบิก (2024/25) ไปยัง MEB+/PPE โดยบรรจบกันบนแกนหลัก SSP เดียวในอนาคต
แผนงานไทม์ไลน์แนวนอนที่มีบล็อกแพลตฟอร์มสถาปัตยกรรมที่ใช้รหัสสีตามเฟส
ภาพรวมระบบนิเวศซอฟต์แวร์ รวมถึง VW Group + Rivian global JV, ความร่วมมือ XPENG ในจีน, CARIAD ADAS/infotainment และพันธมิตรหลัก: Bosch/Mobileye, Qualcomm, Harman/Kardon, Horizon Robotics, ThunderSoft
ไดอะแกรม Hub-and-spoke ที่มีโลโก้พันธมิตรจัดเรียงอยู่รอบโหนด VW Group ส่วนกลาง
แผนงานการบูรณาการเทคโนโลยี JV ครอบคลุมสถาปัตยกรรม MEB, MEB+, CMP, PPE และ SSP โดยรถยนต์คันแรกที่ใช้เทคโนโลยี JV คาดว่าจะเปิดตัวในปี 2027
ไทม์ไลน์แบบแบ่งระยะพร้อมด้วยเหตุการณ์สำคัญด้านสถาปัตยกรรมและคำอธิบายประกอบส่วนของการลงทุน
กลยุทธ์เซลล์แบบรวมของ PowerCo ด้วยแนวทางการผลิต/ซื้อที่ปรับให้เหมาะสมกับแต่ละภูมิภาค; โรงงานผลิตขนาดใหญ่สามแห่ง: Salzgitter (2025), Valencia (2026/27), St. Thomas Canada (2027); จัดหาวัตถุดิบได้แล้ว >80%
แผนที่โลกพร้อมหมุดระบุตำแหน่งโรงงานผลิตขนาดใหญ่ พร้อมกราฟิกพีระมิดการบูรณาการในแนวดิ่ง
จัดหาโคบอลต์ นิกเกิล และลิเธียมได้มากถึง ~30% จนถึงปี 2029 ผ่านการป้องกันความเสี่ยงทางการเงิน สัญญาซื้อขายระยะยาว และการลงทุนเชิงกลยุทธ์
แผนภูมิแท่งหรือเกจต่อสินค้าโภคภัณฑ์ แสดงเปอร์เซ็นต์ที่จัดหาได้เทียบกับที่ยังไม่ได้จัดหาจนถึงปี 2029
สเปกตรัมธุรกิจการเดินทาง ตั้งแต่ micro-mobility ไปจนถึงการจัดหาเงินทุนสำหรับกลุ่มรถยนต์ โดยมี ONE FLEET เป็นแกนหลักผ่าน Europcar Mobility Group และ VW Financial Services เป็นกระดูกสันหลัง
แถบสเปกตรัมแนวนอนจาก micro ไปจนถึง finance พร้อมไอคอนหมวดบริการด้านล่าง
กลยุทธ์กลุ่มแบรนด์หลัก: VW เป็นผู้นำในยุโรป, Skoda สร้างความแตกต่าง, SEAT/Cupra มุ่งเน้นที่ประสิทธิภาพด้านต้นทุนและเงินทุน, ID.Buzz เป็นแพลตฟอร์ม BEV ขนาดเริ่มต้น
การ์ดสี่แบรนด์พร้อมโลโก้แบรนด์ หัวข้อลำดับความสำคัญเชิงกลยุทธ์ และ bullet ที่สนับสนุน
Progressive group strategy: Audi portfolio renewal ในปี 2024/25, Lamborghini ผลิตภัณฑ์ที่โดดเด่น, Bentley มุ่งเน้นที่จีนและอเมริกาเหนือ, ICE generation ใหม่สำหรับการเปลี่ยนผ่านสู่ BEV ที่ยืดหยุ่น
การ์ดแบรนด์สี่แบรนด์พร้อมหัวข้อข่าวลำดับความสำคัญเชิงกลยุทธ์และรายละเอียดสนับสนุน
Porsche strategy pillars: iconic heritage, structural growth, sustainable luxury, และ resilient performance
การ์ดคุณสมบัติ Porsche แบบเต็มความกว้าง โดยมีเสาหลักเชิงกลยุทธ์สี่เสาเรียงอยู่ข้างภาพรถยนต์ Hero
TRATON strategy (Scania/MAN/International): TRATON Modular System, การขยายข้อเสนอ BEV, การเติบโตของบริการ, ตั้งเป้า RoS ที่ 9–11% ภายในปี 2029
การ์ดกลุ่มแบรนด์พร้อมเสาหลักเชิงกลยุทธ์และ RoS target callout; แถบโลโก้แบรนด์ TRATON
ตารางสรุปเป้าหมาย RoS ระยะกลางและเชิงกลยุทธ์ และเป้าหมายส่วนแบ่ง BEV: Core 8%, Progressive 12%/14%, Sport Luxury 19%/20%, TRATON 9–11% ภายในปี 2029
ตารางเป้าหมายห้าแถวพร้อมกลุ่มแบรนด์, RoS ระยะกลาง, RoS เชิงกลยุทธ์ และคอลัมน์ส่วนแบ่ง BEV
กลยุทธ์ 'In China, for China': CMP platform, XPENG partnership, เป้าหมายปี 2030 ที่ 4 ล้านคัน, ส่วนแบ่งตลาด ~15%, กำไรจากการดำเนินงานตามสัดส่วน ~€3bn
การ์ดกลยุทธ์ทางภูมิศาสตร์พร้อมเป้าหมาย KPI ปี 2030 และโลโก้พันธมิตร
Europe strategy: รักษาตำแหน่ง #1, ปรับการลงทุนให้สอดคล้องกับ profit pools, ปรับขนาดกำลังการผลิต ICE ให้เหมาะสม และแปลงเครือข่ายตัวแทนจำหน่ายให้เป็นดิจิทัล
แผนที่ยุโรปพร้อมการ์ดลำดับความสำคัญเชิงกลยุทธ์สี่ใบเรียงอยู่ข้างๆ
North America growth plan: โรงงาน Scout แห่งใหม่ใน South Carolina, Rivian/CARIAD hub ใน Silicon Valley, โรงงานแบตเตอรี่ใน Ontario; แบรนด์ Scout เป็นโอกาสระยะยาวที่สำคัญ
แผนที่อเมริกาเหนือพร้อมหมุดปักสถานที่และบัตรริเริ่มเชิงกลยุทธ์
มรดกอันยาวนานในอเมริกาใต้ด้วยการพลิกฟื้นทางการเงินที่เสร็จสมบูรณ์ในปี 2021 และการเปลี่ยนแปลง portfolio อย่างต่อเนื่องไปสู่ SUVs/CUVs; โรงงานใน Taubaté, Anchieta, Curitiba (บราซิล) และ Buenos Aires (อาร์เจนตินา)
แผนที่อเมริกาใต้พร้อมหมุดปักโรงงานข้างแผนภูมิการเปลี่ยนแปลง portfolio
โอกาส Asset-light India โดยใช้ประโยชน์จาก Mahindra term sheet; ตลาดคาดว่าจะเติบโตจาก 4.6 ล้านเป็น 6.4 ล้านหน่วยภายในปี 2030
แผนที่อินเดียพร้อมแผนภูมิการเติบโตของขนาดตลาดและ Mahindra partnership callout
ตารางที่มีโครงสร้างเปรียบเทียบค่าจริง FY2023 กับประมาณการปี 2024, เป้าหมายระยะกลางปี 2027 และเป้าหมายเชิงกลยุทธ์ปี 2030 สำหรับรายได้, RoS, อัตราส่วนการลงทุน และกระแสเงินสดสุทธิ
ตารางเป้าหมายสี่คอลัมน์ (ค่าจริง / ประมาณการ / ระยะกลาง / เชิงกลยุทธ์) พร้อมการเปรียบเทียบ KPI แบบแถวต่อแถว
ส่วนเปิดบทที่ระบุว่า '3 — Capital Allocation'
ตัวแบ่งส่วนแบบเต็มหน้าพร้อมหมายเลขส่วนและชื่อเรื่องขนาดใหญ่ เน้นสีเขียวมะนาว
การลงทุนระยะกลางสะสม ~€180bn (~12% ของรายได้) จัดโครงสร้างเป็นพีระมิด: ฐาน ~9%, +1% โปรแกรมความสามารถในการแข่งขัน, +1% แบตเตอรี่, +1% หัวข้อเชิงกลยุทธ์
กราฟิกพีระมิดซ้อนกันพร้อมป้ายกำกับชั้นและเปอร์เซ็นต์การลงทุน แสดงตัวเลขรวมอย่างเด่นชัด
อัตราส่วนการลงทุนลดลงจาก 13.5% ในปี 2023 เป็น <11% ภายในเป้าหมายระยะกลางปี 2027 และ ~9% ภายในเป้าหมายเชิงกลยุทธ์ปี 2030
แผนภูมิเส้น/แท่งแสดงการลดลงของอัตราส่วนการลงทุนเมื่อเวลาผ่านไปด้วยคำอธิบายประกอบแถบเป้าหมาย
ประวัติเงินปันผลต่อหุ้นจาก €4.86 (2018) เป็น €9.06 (2023); เป้าหมายการจ่ายเงินปันผลเชิงกลยุทธ์ ≥30%; คืนเงินให้ผู้ถือหุ้นรวม €22bn ในปี 2021–2023
แผนภูมิแท่งของ DPS ตามปีพร้อมการซ้อนทับอัตราส่วนการจ่ายเงินปันผลและกล่องข้อความระบุผลตอบแทนรวม
สภาพคล่องสุทธิของ Automotive Division อยู่ที่ €40bn ณ สิ้นปี FY2023; เป้าหมายเชิงกลยุทธ์ >10% ของรายได้; รักษาอันดับความน่าเชื่อถือระดับ Investment Grade ที่มั่นคง
แผนภูมิเส้นแสดงสภาพคล่องสุทธิเมื่อเวลาผ่านไปด้วยเส้นเกณฑ์เป้าหมายและป้ายอันดับความน่าเชื่อถือ
ตัวชี้วัดงบดุลหลัก ณ เดือนธันวาคม 2023: ส่วนของผู้ถือหุ้น 48% ของทั้งหมด (€146bn), EBITDA €37bn, สภาพคล่องสุทธิ €40bn
สรุปงบดุลแบบมีโครงสร้าง พร้อมบล็อก KPI พาดหัวข่าวสามบล็อก
ส่วนเปิดที่มีป้ายกำกับ '4 — ผลประกอบการ 9M/2024'
ตัวแบ่งส่วนแบบเต็มหน้ากระดาษ พร้อมหมายเลขส่วนและชื่อเรื่องขนาดใหญ่ เน้นสีเขียวมะนาว
การเปิดตัวผลิตภัณฑ์หลักในไตรมาสที่ 3 ปี 2024: ID.7 GTX, VW Transporter, ID.UNYX (China), Skoda Elroq, Audi A6 e-tron และ Porsche 911 GT3 50 Years Edition
ตารางรูปภาพผลิตภัณฑ์หกช่อง พร้อมป้ายชื่อรุ่นและคำอธิบายแบรนด์
งวดที่เสร็จสมบูรณ์: $1.0bn MCN และ $1.3bn direct equity/IP; งวดที่จะมาถึง: $1.0bn × 2 และ $0.5bn ภายในปี 2027
ไทม์ไลน์เหตุการณ์สำคัญแนวนอน พร้อมเครื่องหมายงวดที่เสร็จสมบูรณ์และกำลังจะมาถึง
เปิดตัวรอบปฐมทัศน์ของ Scout Motors Traveler SUV และ Terra Pickup; มุ่งเป้าไปที่กลุ่ม NA ที่ทำกำไรได้ โดยมีตัวเลือกเครื่องยนต์ขยายระยะทางด้วยน้ำมันเบนซินสำหรับตำแหน่งในอเมริกาเหนือในระยะยาว
ภาพรถยนต์เด่นเคียงข้างกัน พร้อมกระสุนเหตุผลเชิงกลยุทธ์และโลโก้ Scout Motors
ส่งมอบรถยนต์ 6.5 ล้านคันใน 9M 2024 (-3% YoY); BEV 507k คัน (-5% YoY, สัดส่วน BEV ~8%); ส่วนแบ่งตลาดทั่วโลก ~11%
ชุด KPI callout สามชุดพร้อมตัวบ่งชี้การเปลี่ยนแปลง YoY และไฮไลท์ส่วนแบ่ง BEV
ผลการดำเนินงานด้านการส่งมอบรายภูมิภาค: อเมริกาเหนือ +7%, อเมริกาใต้ +15%, ยุโรป -1%, จีน -10% เมื่อเทียบกับปีก่อนหน้า
แผนที่โลกหรือแผนภูมิแท่งรายภูมิภาคพร้อมเปอร์เซ็นต์การเปลี่ยนแปลง YoY ต่อภูมิภาค
รุ่น BEV ยอดนิยม YTD: ID.4/5 (135k), ID.3 (106k), Q4 e-tron (79k), Enyaq (51k), Born (30k), ID.7 (22k); คาดการณ์ส่วนแบ่ง BEV ใน Q4 2024 ที่ 9–11%
แผนภูมิแท่งแนวนอนแสดงอันดับรุ่น BEV ตามการส่งมอบพร้อม callout พยากรณ์ Q4
ยอดขายรวม €237.3bn (+1% YoY), ผลการดำเนินงาน €12.9bn (อัตรากำไร 5.4% เทียบกับ 6.9% ในปีก่อนหน้า) โดยมีการปรับปรุงมูลค่ายุติธรรมของตราสารอนุพันธ์ที่มีผลกระทบต่อตัวเลขที่รายงาน
แถวสรุป KPI พร้อมรายได้ ผลการดำเนินงาน และอัตรากำไร ตัวบ่งชี้ส่วนต่าง YoY
กำไรก่อนหักภาษี €12.5bn (-29% YoY), กำไรหลังหักภาษี €8.9bn (-31%), กำไรต่อหุ้น €15.2 (-33%)
Waterfall P&L สามขั้นตอนจากผลการดำเนินงานผ่าน EPS พร้อมเปอร์เซ็นต์การเปลี่ยนแปลง YoY
ผลการดำเนินงานพื้นฐาน €15.4bn (6.5%) เทียบกับที่รายงาน €12.9bn (5.4%); รายการที่ไม่ใช่การดำเนินงานที่สำคัญ: -€2.2bn การปรับโครงสร้าง, -€0.2bn VW Bank Russia, -€0.1bn MAN Energy Solutions
แผนภูมิ Bridge ที่กระทบยอดผลลัพธ์พื้นฐานกับผลลัพธ์ที่รายงานพร้อมแท่งปรับปรุงที่มีป้ายกำกับ
กระแสเงินสดสุทธิที่รายงาน €3.3bn (อัตราการแปลงเงินสด 31%), NCF ที่ปรับปรุงแล้ว €4.2bn; สภาพคล่องสุทธิของยานยนต์ €34.4bn ณ เดือนกันยายน 2024 (-15% เทียบกับเดือนธันวาคม 2023)
KPI callout สามชุดพร้อมการเปรียบเทียบ YoY และตัวบ่งชี้แนวโน้มสภาพคล่องสุทธิ
Net liquidity bridge จาก €40.3bn (ธันวาคม 2023) เป็น €34.4bn (กันยายน 2024); กระแสเงินสดออกที่สำคัญ: -€5.2bn เงินปันผล, -€1.3bn การชำระคืนทุนแบบผสม, -€2.7bn อื่นๆ
แผนภูมิ Waterfall bridge แนวนอนพร้อมแท่งบวกและลบที่มีป้ายกำกับ
ผลการดำเนินงานรถยนต์นั่งส่วนบุคคล 9M 2024 €7.3bn (อัตรากำไร 4.7%); ปัจจัยขับเคลื่อนที่สำคัญ: mix/price -€0.7bn, FX/derivatives +€3.8bn, ต้นทุนคงที่และการปรับโครงสร้าง -€5.8bn
แผนภูมิ Waterfall bridge แสดงปัจจัยขับเคลื่อน P&L จากผลลัพธ์ปีก่อนหน้าเป็นผลลัพธ์ปีปัจจุบัน
ผลการดำเนินงานกลุ่มแบรนด์: Core €101.5bn/4.4% (พื้นฐาน 5.2%); Progressive €46.3bn/4.5% (พื้นฐาน ~8%); Sport Luxury €25.9bn/14.6%
การ์ดกลุ่มแบรนด์สามคอลัมน์พร้อมรายได้ อัตรากำไรที่รายงาน และ callout อัตรากำไรพื้นฐาน
อัตราส่วนค่าใช้จ่ายในการบริหารของ Automotive Division อยู่ที่ 17.4% ของรายได้ใน 9M 2024 เพิ่มขึ้นจาก 15.7% ใน 9M 2023 ซึ่งเน้นถึงแรงกดดันด้านต้นทุนจากการลดลงของปริมาณ
แผนภูมิแท่งหรือเส้นแสดงแนวโน้มอัตราส่วนค่าใช้จ่ายในการบริหาร โดยมีแท่งเปรียบเทียบ 9M 2023 และ 9M 2024
อัตราส่วนการลงทุน 9M 2024 อยู่ที่ 13.6% (€26.3bn); ช่วงประมาณการตลอดปี 2024 อยู่ที่ 13.5–14.5%
การ์ด KPI เดียวที่มีอัตราส่วนการลงทุน ตัวเลขสัมบูรณ์ และคำอธิบายช่วงประมาณการ FY
ส่วนแบ่งกำไรจากเงินลงทุนในบริษัทร่วมทุนในประเทศจีน 9M 2024: €1,180m (-37% YoY); ประมาณการตลอดปี 2024 ประมาณ €1.6bn
แผนภูมิแท่งแสดงรายได้จาก JV ในประเทศจีน พร้อมการเปรียบเทียบ YoY และคำอธิบายประกอบประมาณการ FY
ประมาณการ FY2024: รายได้ ~€320bn, อัตรากำไรจากการดำเนินงาน ~5.6% (~€18bn), อัตราส่วนการลงทุน 13.5–14.5%, กระแสเงินสดสุทธิ ~€2bn, สภาพคล่องสุทธิ €36–37bn
ตารางประมาณการห้าแถวพร้อมป้ายกำกับ KPI ตัวเลขประมาณการ และการเปรียบเทียบกับปีก่อนหน้า
ส่วนเปิดที่มีป้ายกำกับ '5 — ความยั่งยืนและการกำกับดูแลกิจการ'
ตัวแบ่งส่วนแบบเต็มหน้าจอพร้อมหมายเลขส่วนและชื่อเรื่องขนาดใหญ่ เน้นสีเขียวมะนาว
สัดส่วนผู้ถือหุ้น: Porsche Automobil 32%, สถาบันต่างประเทศ 20%, Lower Saxony 12%, กาตาร์ 10%, บุคคล/อื่นๆ 24%, สถาบันเยอรมัน 2%; จดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์เยอรมันหลายแห่ง
แผนภูมิวงแหวนแสดงโครงสร้างผู้ถือหุ้นพร้อมคำอธิบายและข้อมูลการจดทะเบียนในตลาดหลักทรัพย์
การกำกับดูแลแบบสองระดับของเยอรมัน: คณะกรรมการกำกับดูแล (20 ท่าน, ประธาน Hans Dieter Pötsch) และคณะกรรมการบริหาร (9 ท่าน, ประธาน Dr. Oliver Blume)
แผนภาพโครงสร้างคณะกรรมการแบบสองคอลัมน์แสดงรายชื่อสมาชิกและบทบาท
สูตรคำนวณโบนัสผู้บริหารประจำปี: (กระแสเงินสดสุทธิ + RoS) × ตัวคูณ ESG ครอบคลุมด้านสิ่งแวดล้อม (ดัชนีการลดคาร์บอน), สังคม (ดัชนีความคิดเห็น/ความหลากหลาย) และธรรมาภิบาล (ปัจจัยการปฏิบัติตามกฎระเบียบ/ความซื่อสัตย์); สูงสุด 200%
แผนภาพสูตรพร้อมส่วนประกอบตัวคูณ ESG และคำอธิบายขีดจำกัดโบนัส
สี่มิติแห่งความยั่งยืน: ธรรมชาติ, บุคลากรของเรา, สังคม และธุรกิจ ซึ่งเป็นกรอบการทำงานสำหรับการรายงาน ESG ของกลุ่ม
ตารางไอคอน 2×2 พร้อมชื่อมิติและคำอธิบายสั้นๆ สำหรับแต่ละเสาหลัก
ตัวชี้วัดหลัก ESG สิบสองรายการครอบคลุมการลด CO2, วัสดุหมุนเวียน, ความหลากหลายทางชีวภาพ, ความหลากหลายในการจัดการ, ชั่วโมงการฝึกอบรม, อัตราการบาดเจ็บ, ระดับ S ของซัพพลายเออร์, ชื่อเสียง, ผลกระทบทางสังคม, รายได้ที่ยั่งยืน, สัดส่วน BEV และพันธบัตรสีเขียว
ตารางไอคอน KPI 4×3 พร้อมชื่อ KPI และคำอธิบายสั้นๆ ต่อเซลล์
เป้าหมาย ESG ที่วัดผลได้: Scope 1+2 -50% ภายในปี 2030, Scope 3 Cat.11 -30% ภายในปี 2030, ความเป็นกลางทางคาร์บอน 2040/2050; สัดส่วน BEV 50% ภายในปี 2030; green bonds 30% ของเงินทุนภายในปี 2030
ตารางเป้าหมาย KPI ที่มีโครงสร้าง โดยมีคอลัมน์ KPI, baseline, เป้าหมายระยะกลาง และเป้าหมายระยะยาว
ส่วนเปิดที่มีป้ายกำกับ '6 — Group Financing'
ตัวแบ่งส่วนแบบเต็มหน้าจอที่มีหมายเลขส่วนและชื่อเรื่องขนาดใหญ่ เน้นสีเขียวมะนาว
หน่วยงานที่ VW AG รับประกัน: VW AG และ VW Group Mobility; ไม่มีการรับประกัน: TRATON, Scania, Porsche AG; แผนภาพความสัมพันธ์ด้านเครดิตที่แสดงโครงสร้างการรับประกัน
แผนภาพสไตล์แผนผังองค์กรที่มีการจัดกลุ่มหน่วยงานที่รับประกันและไม่รับประกัน
S&P BBB+ แนวโน้มมีเสถียรภาพสำหรับ VW AG, VW FS AG, VW Bank, VW FS Overseas; Automotive Debt/EBITDA 0.2x (2023)
การ์ดสรุปอันดับเครดิตที่มีรายการหน่วยงาน, ป้ายอันดับเครดิต และคำอธิบายประกอบตัวชี้วัดหลัก
Moody's A3 แนวโน้มเชิงลบสำหรับ VW AG; VW Bank ได้รับการจัดอันดับ A1/P-1; Automotive Debt/EBITDA 1.6x
การ์ดสรุปอันดับเครดิตที่มีอันดับเครดิตของ Moody's, ธงแสดงแนวโน้ม และตัวชี้วัดทางการเงิน
Fitch A- แนวโน้มมีเสถียรภาพ; EBIT margin 7.0% (2023), FCF margin 2.3%; ข้อสมมติฐานตัวชี้วัดเครดิตหลักที่ Fitch ใช้
การ์ดสรุปอันดับเครดิตที่มีตารางตัวชี้วัดของ Fitch และป้ายอันดับเครดิต
กำหนดการครบกำหนดหนี้สินของหน่วยงานทางการเงินทั้งหมด ณ วันที่ 30 กันยายน 2024; การครบกำหนดในระยะใกล้: €22.2bn ในปี 2025, €21.7bn ในปี 2026; โปรไฟล์ขยายไปถึงปี 2043
แผนภูมิแท่งซ้อนของการครบกำหนดรายปีจนถึงปี 2043 โดยมีป้ายกำกับปีในระยะใกล้
วันที่เรียกคืนครั้งแรกของหุ้นกู้ hybrid ของ VW Group มีช่วงตั้งแต่ปี 2024 ถึง 2032 ซึ่งแสดงให้เห็นถึงความมุ่งมั่นในโครงสร้างเงินทุนระยะยาว
ไทม์ไลน์หรือตารางแสดงรายการชุดหุ้นกู้ hybrid พร้อมวันที่เรียกคืนครั้งแรกและจำนวนเงินคงค้าง
องค์ประกอบของสกุลเงิน: EUR 61.4%, USD 24.6%, GBP 6.7%; ส่วนผสมของอัตราดอกเบี้ย: คงที่ 86.9%, ลอยตัว 13.1%
แผนภูมิโดนัทสองอันวางเคียงข้างกัน — อันหนึ่งสำหรับสกุลเงิน อีกอันหนึ่งสำหรับการแบ่งแบบคงที่/ลอยตัว
ส่วนเปิดที่มีป้ายกำกับ '7 — Backup Financial Tables'
ตัวแบ่งส่วนแบบเต็มหน้าจอที่มีหมายเลขส่วนและชื่อเรื่องขนาดใหญ่ เน้นสีเขียวมะนาว
ตารางการเงินโดยละเอียดสำหรับ 9M 2024 แสดงยอดขายยานยนต์ รายได้ ผลการดำเนินงาน และอัตรากำไรขั้นต้นสำหรับทุกแบรนด์และกลุ่มธุรกิจ
ตารางข้อมูลทางการเงินหลายแถวที่มีแถวแบรนด์ คอลัมน์เมตริก และแถวผลรวมย่อย
ตารางการเงินรายไตรมาสโดยละเอียดสำหรับ Q3 2024 แสดงยอดขายยานยนต์ รายได้ ผลการดำเนินงาน และอัตรากำไรขั้นต้นตามแบรนด์
ตารางข้อมูลทางการเงินหลายแถวที่สอดคล้องกับรูปแบบ 9M
ตารางการเงินรายไตรมาสโดยละเอียดสำหรับ Q2 2024 แสดงยอดขายยานยนต์ รายได้ ผลการดำเนินงาน และอัตรากำไรขั้นต้นตามแบรนด์
ตารางข้อมูลทางการเงินหลายแถวที่สอดคล้องกับรูปแบบไตรมาสก่อนหน้า
ตารางการเงินรายไตรมาสโดยละเอียดสำหรับ Q1 2024 แสดงยอดขายยานยนต์ รายได้ ผลการดำเนินงาน และอัตรากำไรขั้นต้นตามแบรนด์
ตารางข้อมูลทางการเงินหลายแถวที่สอดคล้องกับรูปแบบชุดรายไตรมาส
ตารางอ้างอิงทางการเงินเต็มปี 2023 แสดงยอดขายยานยนต์ รายได้ ผลการดำเนินงาน และอัตรากำไรขั้นต้นสำหรับทุกแบรนด์และกลุ่มธุรกิจ
ตารางข้อมูลทางการเงินประจำปีหลายแถวพร้อมผลรวมย่อยตามกลุ่มแบรนด์
ส่วนเปิดบทที่ระบุว่า '8 — จุดเด่นของโมเดล & ภาคผนวก'
ตัวแบ่งส่วนแบบเต็มหน้าพร้อมหมายเลขส่วนและชื่อเรื่องขนาดใหญ่ เน้นสีเขียวมะนาว
ปฏิทินการเปิดตัวโมเดลที่จะเกิดขึ้นครอบคลุม VW Golf, ID.UNYX, Audi Q6 e-tron, Porsche Macan e, Bentley Continental GT Speed, Lamborghini Revuetto, Skoda Elroq, VW Tayron และการเปิดตัวในปี 2025 รวมถึง Audi Q5/Q3/A7, Skoda Elroq, Lamborghini Huracán, Porsche Boxster e, Cupra Terramar
ไทม์ไลน์แนวนอนพร้อมรูปภาพขนาดย่อของยานพาหนะที่เรียงกันที่เครื่องหมายไตรมาสของการเปิดตัว
หน้าคุณสมบัติสำหรับ VW Tayron ใหม่: รถ SUV ที่เน้นตลาดจีนเป็นสีน้ำเงินเข้ม/ม่วงพร้อมการออกแบบภายในใหม่
ภาพ Hero ของยานพาหนะครอบครอง 70% ของหน้าพร้อมคำอธิบายผลิตภัณฑ์หลัก
หน้าคุณสมบัติสำหรับ ID.UNYX BEV crossover coupe ที่เจาะจงสำหรับประเทศจีน พร้อมการออกแบบระดับพรีเมียมสีเข้ม ออกแบบมาเฉพาะสำหรับตลาดจีน
ภาพ Hero ของยานพาหนะพร้อมป้ายพิเศษสำหรับตลาดจีนและคำอธิบายการออกแบบระดับพรีเมียม
หน้าคุณสมบัติสำหรับ ID.7 Tourer, รถยนต์ Estate/Wagon BEV สีฟ้าอ่อนที่ขยายกลุ่มผลิตภัณฑ์ ID.7 ในยุโรป
ภาพ Hero ของยานพาหนะในท่าทางไดนามิกพร้อมคำอธิบายข้อมูลจำเพาะหลัก
หน้าฟีเจอร์สำหรับ Cupra Terramar รถ SUV ขนาดกะทัดรัดสไตล์สปอร์ตสีเทาที่มุ่งเป้าไปที่ผู้ซื้อที่เน้นสมรรถนะ
ภาพ Hero vehicle พร้อมการจัดแต่งสไตล์แบรนด์ Cupra และ performance callouts
หน้าฟีเจอร์สำหรับ Skoda Elroq รถ SUV ไฟฟ้าขนาดกะทัดรัดราคาเริ่มต้นประมาณ 33,000 ยูโร
ภาพ Hero vehicle พร้อมการวางตำแหน่งที่คุ้มค่าเงินและ entry price callout
หน้าฟีเจอร์สำหรับ Audi Q5 SUV รุ่นใหม่สีน้ำเงิน/ดำ โดยเน้นการออกแบบและการอัปเดตเทคโนโลยี
ภาพ Hero vehicle พร้อม design highlight callouts และ new-generation badge
หน้าฟีเจอร์สำหรับ Audi A6 รุ่นใหม่ รวมถึง A6 e-tron รุ่นไฟฟ้า โดยนำเสนอรถซีดาน/เอสเตทพรีเมียมไฟฟ้า
ภาพ Hero vehicle พร้อม e-tron electrification badge และ family variant callouts
หน้าฟีเจอร์สำหรับ Porsche 911 GT3 แสดงในสีขาวในฐานะรุ่นสมรรถนะที่เน้นการขับในสนามแข่ง
ภาพ Hero vehicle บนพื้นหลังสนามแข่งหรือสตูดิโอพร้อม GT3 performance callouts
หน้าฟีเจอร์สำหรับ Lamborghini Temerario ซูเปอร์คาร์สีน้ำเงินที่สืบทอดต่อจาก Huracán
ภาพ Hero supercar ในแสงที่น่าทึ่งพร้อมชื่อ Temerario และ successor callout
สารบัญเว็บไซต์ VW Group Investor Relations และหน้าแรกของแต่ละแบรนด์สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม
Structured link list โดยมี VW Group IR อยู่ด้านบน ตามด้วยลิงก์แบรนด์ในรูปแบบ grid
วันที่สำคัญของ IR: ผลประกอบการไตรมาส 3 วันที่ 30 ตุลาคม 2024; การประชุมประจำปี 11 มีนาคม 2025; ไตรมาส 1 วันที่ 30 เมษายน; AGM 16 พฤษภาคม; ครึ่งปีแรก 25 กรกฎาคม; 9M 30 ตุลาคม 2025
Vertical calendar list พร้อมชื่อกิจกรรมและวันที่สำหรับกิจกรรม IR ที่กำลังจะมาถึงแต่ละรายการ
ข้อมูลด้านกฎระเบียบ ช่วงการใช้งาน การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง และการปล่อย CO2 สำหรับกลุ่มรุ่น VW, Skoda, Porsche และ Bentley
ตารางการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่หนาแน่นพร้อมคอลัมน์รุ่น ช่วง WLTP การสิ้นเปลือง และการปล่อย CO2
ข้อมูลด้านกฎระเบียบ ช่วงการใช้งาน การสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง และการปล่อย CO2 สำหรับกลุ่มรุ่น Lamborghini และ Audi
ตารางการปฏิบัติตามกฎระเบียบต่อเนื่องที่สอดคล้องกับรูปแบบหน้าก่อนหน้า
ข้อมูลช่วงระยะตามข้อกำหนด, อัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิง และการปล่อยก๊าซ CO2 สำหรับรถยนต์รุ่นต่างๆ ของ SEAT และ Cupra
ตารางการปฏิบัติตามข้อกำหนดขั้นสุดท้ายในชุด โดยสอดคล้องกับรูปแบบหน้าก่อนหน้า
หน้าปิดท้ายที่มีตราสัญลักษณ์ 'VOLKSWAGEN GROUP' อยู่ตรงกลางบนพื้นหลังสีเขียวอมฟ้าเข้ม
หน้าสีเขียวอมฟ้าเข้มแบบเต็มพื้นที่ที่เรียบง่าย พร้อมตราสัญลักษณ์ตัวหนาที่อยู่ตรงกลาง
คำถามทั่วไปเกี่ยวกับสไลด์นี้และเนื้อหาการนำเสนอพื้นฐาน
ชุดเอกสาร 92 หน้าครอบคลุมหกส่วนหลัก: บทนำกลุ่มบริษัท (สถิติสำคัญ กลุ่มแบรนด์ ผลประกอบการปี FY2023), กลยุทธ์ (สถาปัตยกรรม BEV, ซอฟต์แวร์, แบตเตอรี่, แผนระดับภูมิภาค, เป้าหมายกลุ่มแบรนด์), การจัดสรรเงินทุน (การลงทุนสะสม 1.8 แสนล้านยูโร, นโยบายเงินปันผล, งบดุล), ผลประกอบการ 9 เดือนแรก/2024 (การส่งมอบ, P&L, กระแสเงินสด, การเงินกลุ่มแบรนด์), ความยั่งยืนและการกำกับดูแล (KPIs ESG, โครงสร้างคณะกรรมการ, กรอบโบนัส) และการจัดหาเงินทุนของกลุ่มบริษัท (อันดับความน่าเชื่อถือจาก S&P, Moody's, Fitch; อายุหนี้; พันธบัตรไฮบริด)
ชุดเอกสารนี้ใช้พื้นหลังสีเขียวอมฟ้าเข้มระดับมืออาชีพ (~#0a2a3a) โดยมีสีเขียวมะนาว/นีออน (~#c6ff00) เป็นสีเน้นหลัก ข้อความสีขาว และเครื่องหมายคำ VW GROUP วางอยู่ที่มุมบนขวาของสไลด์ส่วนใหญ่ สุนทรียภาพมีความสะอาด คอนทราสต์สูง และเหมาะสำหรับการนำเสนอทางการเงินและ Investor Relations ระดับพรีเมียม
เป้าหมายระยะกลางปี 2027 ได้แก่ รายได้ CAGR 5–7% และ RoS กลุ่มบริษัท 8–10% โดยมีอัตราส่วนการลงทุนต่ำกว่า 11% เป้าหมายเชิงกลยุทธ์ปี 2030 กำหนดให้อัตราส่วนการลงทุน ~9%, ส่วนแบ่ง BEV 50%, การดำเนินงานที่เป็นกลางทางคาร์บอนภายในปี 2040 (Scope 1+2) และการปล่อยมลพิษ Scope 3 Category 11 ต่ำกว่าเกณฑ์มาตรฐานปี 2018 30%
ปัจจุบันกลุ่มบริษัทกำลังรวมจากแพลตฟอร์ม ICE สี่แพลตฟอร์ม ผ่านแพลตฟอร์ม MEB+/PPE ระดับกลาง ไปสู่แกนหลัก SSP เดียว ตัวขับเคลื่อนสำคัญ ได้แก่ Rivian JV สำหรับสถาปัตยกรรมซอฟต์แวร์ระดับโลก, ความร่วมมือ XPENG สำหรับประเทศจีน, โรงงานผลิตขนาดใหญ่ PowerCo ในเยอรมนี สเปน และแคนาดา และเป้าหมายส่วนแบ่ง BEV ระดับแบรนด์ ตั้งแต่ ~20% (Core) ถึง ~80% (Sport Luxury) ภายในปี 2030
สำหรับเก้าเดือนแรกของปี 2024 กลุ่มบริษัทส่งมอบรถยนต์ 6.5 ล้านคัน (-3% YoY) สร้างยอดขาย 2.373 แสนล้านยูโร (+1%) และรายงานผลการดำเนินงาน 1.29 หมื่นล้านยูโร (อัตรากำไร 5.4% ลดลงจาก 6.9%) ผลการดำเนินงานพื้นฐานสูงขึ้นที่ 1.54 หมื่นล้านยูโร (6.5%) หลังจากไม่รวมค่าใช้จ่ายในการปรับโครงสร้างและค่าใช้จ่ายที่ไม่ใช่การดำเนินงานอื่น ๆ -2.2 พันล้านยูโร
ณ วันที่นำเสนอ VW AG ถือ BBB+ (มีเสถียรภาพ) จาก S&P, A3 (เชิงลบ) จาก Moody's และ A- (มีเสถียรภาพ) จาก Fitch VW Bank ถือ A1/P-1 จาก Moody's TRATON และ Scania เป็นหน่วยงานจัดหาเงินทุนแยกต่างหากที่ไม่ได้รับการค้ำประกันโดย VW AG
ใช่ ชุดเอกสารนี้เป็นตัวอย่างแนวทางปฏิบัติที่ดีที่สุดของแม่แบบ IR Roadshow ที่ครอบคลุม แสดงให้เห็นถึงโครงสร้างที่มีประสิทธิภาพสำหรับภาพรวมบริษัท เรื่องราวกลยุทธ์ การเงินรายแบรนด์ การจัดกรอบการจัดสรรเงินทุน การบูรณาการ ESG และการเปิดเผยข้อมูลทางการเงิน ทั้งหมดนี้อยู่ภายใต้ระบบการออกแบบภาพที่สอดคล้องกันและเป็นมืออาชีพ ซึ่งสามารถปรับให้เข้ากับการนำเสนอ IR ขององค์กรอื่น ๆ ได้
งานนำเสนอครอบคลุมแบรนด์ VW Group ทั้ง 13 แบรนด์: กลุ่ม Core (Volkswagen, Skoda, SEAT, Cupra), กลุ่ม Progressive (Audi, Lamborghini, Bentley), กลุ่ม Sport Luxury (Porsche) และกลุ่ม Trucks (Scania, MAN, International) ภายใต้ TRATON รวมถึงบริการทางการเงินและธุรกิจการเคลื่อนที่
Create Your Own Slides
Turn your ideas into professional presentations in seconds with 2slides AI.
อ้างอิงการออกแบบมืออาชีพ เลือกสไตล์ของคุณ และสร้างสไลด์ด้วยการแสดงผลข้อความที่สมบูรณ์แบบ ขับเคลื่อนโดย Nano Banana—เริ่มสร้างการนำเสนอของคุณตอนนี้
เอเจนต์ AI ของคุณสำหรับสไลด์ ประหยัดเวลา เปล่งประกายเร็วขึ้นด้วยการสร้างงานนำเสนออัจฉริยะ
บริการทั้งหมดออนไลน์© 2026 2slides สงวนลิขสิทธิ์