
อยู่ในคอลเลกชัน ตัวอย่างงานนำเสนอสำหรับนักลงทุน · ตัวอย่างพรีเซนเทชันนักลงทุนอินเดีย
งานนำเสนอผลประกอบการ State Bank of India Q2 FY27: งานนำเสนอสำหรับนักวิเคราะห์ 'Quarterly Results Q2FY27 Analyst Presentation' จำนวน 46 สไลด์ ลงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 และยื่นต่อ BSE/NSE (NSE: SBIN, BSE: 500112) ครอบคลุมผลประกอบการของธนาคารที่ใหญ่ที่สุดในอินเดียสำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 (Q2 FY27 = กรกฎาคม–กันยายน 2026; ปีงบประมาณ FY27 เริ่มเมษายน 2026–มีนาคม 2027) ตัวเลขสำคัญ: กำไรสุทธิ ₹23,038 crore (+14.28% YoY), กำไรจากการดำเนินงาน ₹34,226 crore (+7.28%), รายได้ดอกเบี้ยสุทธิ ₹49,143 crore (+14.69%), NIM ในประเทศ 3.11%, ยอดสินเชื่อรวม ₹52.08 lakh crore (+17.84%), เงินฝาก ₹62.78 lakh crore (+12.27%), Gross NPA 1.39%, Net NPA 0.36% และ CRAR 16.09% โดยจำนวนเงินทั้งหมดอยู่ในหน่วย ₹ crore ตามที่ปรากฏในชุดสไลด์ เว้นแต่จะระบุไว้เป็นอย่างอื่น
ใช้หน้าปกของงานนำเสนอนี้เป็นต้นแบบสไตล์สำหรับสไลด์ที่สร้างจากเนื้อหาของคุณเอง หรือเลือกหน้าใดก็ได้ด้านล่างเพื่อใช้เลย์เอาต์ของหน้านั้นเป็นต้นแบบ
การนำทางด่วน
แท็ก
แชร์สไลด์
งานนำเสนอผลประกอบการ State Bank of India Q2 FY27: งานนำเสนอสำหรับนักวิเคราะห์ 'Quarterly Results Q2FY27 Analyst Presentation' จำนวน 46 สไลด์ ลงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 และยื่นต่อ BSE/NSE (NSE: SBIN, BSE: 500112) ครอบคลุมผลประกอบการของธนาคารที่ใหญ่ที่สุดในอินเดียสำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 (Q2 FY27 = กรกฎาคม–กันยายน 2026; ปีงบประมาณ FY27 เริ่มเมษายน 2026–มีนาคม 2027) ตัวเลขสำคัญ: กำไรสุทธิ ₹23,038 crore (+14.28% YoY), กำไรจากการดำเนินงาน ₹34,226 crore (+7.28%), รายได้ดอกเบี้ยสุทธิ ₹49,143 crore (+14.69%), NIM ในประเทศ 3.11%, ยอดสินเชื่อรวม ₹52.08 lakh crore (+17.84%), เงินฝาก ₹62.78 lakh crore (+12.27%), Gross NPA 1.39%, Net NPA 0.36% และ CRAR 16.09% โดยจำนวนเงินทั้งหมดอยู่ในหน่วย ₹ crore ตามที่ปรากฏในชุดสไลด์ เว้นแต่จะระบุไว้เป็นอย่างอื่น
มุมมองรายละเอียดของแต่ละหน้าสไลด์ รวมถึงlayout เนื้อหาหลักและองค์ประกอบภาพ
สไลด์หน้าปกประกอบด้วยโลโก้ SBI และสโลแกน 'The banker to every Indian', ชื่อหัวข้อ 'Quarterly Results Q2FY27', หัวข้อย่อย 'Analyst Presentation' และวันที่ 03.11.2026 พร้อมแถบโลโก้บริษัทในเครือ ได้แก่ SBI Life, SBI Card, SBI Funds Management, SBI General และ SBICAPS
โลโก้วางกึ่งกลางเหนือแถบชื่อเรื่องที่มีการไล่เฉดสีม่วงไปจนถึงสีแดงเข้ม หัวข้อย่อยและวันที่วางระยะห่างตัวอักษร และแถวโลโก้บริษัทในเครือห้าแห่งที่ด้านล่าง
ข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบมาตรฐานเกี่ยวกับข้อความที่มีลักษณะเป็นการคาดการณ์ในอนาคต: ข้อความในสไลด์อ้างอิงจากความคาดหวังในปัจจุบันของผู้บริหาร ซึ่งมีความไม่แน่นอนและการเปลี่ยนแปลงตามสถานการณ์ และผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นจริงอาจแตกต่างอย่างมีนัยสำคัญ
หัวข้อวางกึ่งกลางพร้อมย่อหน้าในกรอบสี่เหลี่ยมบนพื้นหลังไล่เฉดสีชมพูอ่อน
แบ่งเป็น 8 ส่วนพร้อมระบุช่วงหน้าสไลด์: บทสรุปผู้บริหาร (4–6), ไฮไลต์ผลการดำเนินงาน (7–17), ผลการดำเนินงานทางการเงิน (18–24), ความเพียงพอของเงินกองทุน (25–26), คุณภาพสินทรัพย์ (27–30), เส้นทางสู่ดิจิทัล (31–34), การธนาคารอย่างมีเป้าหมาย (35–38) และบริษัทในเครือ, ข้อมูลทางการเงินของกลุ่มบริษัท และงบแสดงฐานะการเงิน (39–45)
ป้ายชื่อส่วนงาน 2 แถว แถวละ 4 ส่วน แต่ละส่วนมีแท็กระบุช่วงหน้าเป็นรูปลูกศร วางซ้อนบนลายน้ำโลโก้ SBI จางๆ
สไลด์คั่นส่วนเพื่อเข้าสู่บทสรุปผู้บริหาร
แถบไล่เฉดสีเต็มความกว้างพร้อมชื่อส่วนเป็นตัวอักษรสีขาว ขีดเส้นใต้ด้วยเส้นสีดำ
สรุปข้อมูล 3 ส่วน ณ 26 กันยายน ความสามารถในการทำกำไร (Q2FY27): กำไรสุทธิ ₹23,038 crore (+14.28% YoY), กำไรจากการดำเนินงาน ₹34,226 crore (+7.28% YoY), RoA 1.14% และ RoE 18.68% สำหรับ H1FY27, NIM 2.94% สำหรับทั้งธนาคาร และ 3.11% สำหรับในประเทศ (NIM ในประเทศเพิ่มขึ้น 11 bps จาก Q1FY27) การเติบโตของธุรกิจ: สินเชื่อรวม ₹52 ล้านล้าน (+17.84% YoY) โดย SME +21.97%, ภาคเกษตร +22.64% และรายย่อยส่วนบุคคล +14.54%; เงินฝาก ₹63 ล้านล้าน (+12.27%) โดยเงินฝากออมทรัพย์ +8.78% และเงินฝากประจำรายย่อย +16.74% คุณภาพสินทรัพย์: NPA รวม 1.39%, NPA สุทธิ 0.36%, ต้นทุนสินเชื่อ Q2FY27 0.22% และ PCR 74.43% ซึ่งระบุว่าเป็นอัตราส่วน NPA ที่ต่ำที่สุดในรอบกว่าสองทศวรรษ
การ์ดแบบมีเส้นขอบ 3 ใบวางเรียงกัน (ความสามารถในการทำกำไร, การเติบโตของธุรกิจ, คุณภาพสินทรัพย์) แต่ละใบมีไอคอน ตัวเลข KPI ขนาดใหญ่ และลูกศรสีเขียวแสดงการเปลี่ยนแปลง YoY
ขนาดงบแสดงฐานะการเงินเพิ่มขึ้นจาก 69.87 ล้านล้านรูปี (ก.ย. 25) เป็น 76.62 ล้านล้านรูปี (มิ.ย. 26) และ 78.88 ล้านล้านรูปี (ก.ย. 26) อัตราส่วน CD ในประเทศอยู่ที่ 69.82%, 74.23% และ 73.02%; CRAR 14.62%, 15.67% และ 16.09%; LCR 143.05%, 126.05% และ 140.47% ตามลำดับวันที่ดังกล่าว ส่วนความเป็นผู้นำด้านดิจิทัล: 98.9% ของธุรกรรมผ่านช่องทางทางเลือก, อันดับ 1 ในด้านการใช้จ่ายผ่านบัตรเดบิต, จำนวนตู้ ATM รวมถึงมูลค่าและปริมาณการทำธุรกรรมผ่านธนาคารบนมือถือ, ลูกค้า YONO ที่ลงทะเบียน 111 ล้านราย และมีการลงทะเบียนบน YONO ใหม่ประมาณ 60 ล้านราย
แผนภูมิขนาดเล็ก 4 ชุด (กราฟแท่ง 2 ชุด, กราฟเส้น 2 ชุด) ในรูปแบบตาราง 2x2 ทางด้านซ้ายสองในสามของหน้า พร้อมแผงข้อมูลความเป็นผู้นำด้านดิจิทัลสีชมพูแสดงสถิติ 4 รายการทางด้านขวา
สไลด์คั่นส่วนเพื่อเข้าสู่ไฮไลต์ผลการดำเนินงาน (สไลด์หน้า 7–17)
แถบไล่เฉดสีเต็มความกว้างพร้อมชื่อหัวข้อสีขาว
Q2FY27 เทียบกับ Q2FY26 (หน่วย ₹ crore): NII 49,143 เทียบกับ 42,847 (+14.69%); NIM ทั้งธนาคาร 2.94% เทียบกับ 2.96% (-2 bps); NIM ในประเทศ 3.11% เทียบกับ 3.08% (+3 bps); กำไรจากการดำเนินงาน 34,226 เทียบกับ 31,904 (+7.28%); กำไรสุทธิ 23,038 เทียบกับ 20,160 (+14.28%); สินเชื่อรวม 52,08,344 เทียบกับ 44,19,674 (+17.84%); เงินฝาก 62,77,919 เทียบกับ 55,91,700 (+12.27%) อัตราส่วน: ต้นทุนสินเชื่อ 0.22% (-17 bps), gross NPA 1.39% (-34 bps), net NPA 0.36% (-6 bps), PCR รวม AUCA 91.83% (-46 bps), PCR 74.43% (-136 bps), ความเพียงพอของเงินกองทุน 16.09% (+147 bps) กราฟด้านข้าง: เงินฝาก CASA 22,96,883 (+8.13%), เงินฝากประจำรายย่อย 27,85,198 (+16.74%), สินเชื่อ RAM 29,37,856 (+17.34%) และสินเชื่อธุรกิจ 14,39,156 (+16.12%)
ด้านซ้าย: ตาราง 3 ส่วน (กำไรขาดทุน, งบแสดงฐานะการเงิน, อัตราส่วนสำคัญ) พร้อมตัวบ่งชี้ YoY สีเขียว/แดง ด้านขวา: กราฟแท่งขนาดเล็ก 4 ชุดเปรียบเทียบ ก.ย. 25 และ ก.ย. 26
สินเชื่อแยกตามเซกเมนต์ ก.ย. 25 ถึง ก.ย. 26 (หน่วย ₹ crore): รายย่อยส่วนบุคคล 15,93,360 เป็น 18,25,083 (+14.54%), เกษตร 3,68,112 เป็น 4,51,438 (+22.64%), SME 5,42,222 เป็น 6,61,335 (+21.97%), ธุรกิจ 12,39,346 เป็น 14,39,156 (+16.12%), สินเชื่อในประเทศ 37,43,039 เป็น 43,77,012 (+16.94%), สำนักงานต่างประเทศ 6,76,635 เป็น 8,31,332 (+22.86%), ทั้งธนาคาร 44,19,674 เป็น 52,08,344 (+17.84%) สัดส่วนสินเชื่อในประเทศ: รายย่อยส่วนบุคคล 41.70%, ธุรกิจ 32.88%, SME 15.11%, เกษตร 10.31%; สัดส่วนพอร์ตโฟลิโอ RAM (รายย่อย, เกษตร, MSME) 67.12%
ตารางแยกเซกเมนต์ทางด้านซ้าย, แผนภูมิวงกลม 3 มิติแสดงสัดส่วนสินเชื่อในประเทศทางด้านขวา พร้อมข้อความเน้นย้ำสัดส่วน RAM ขนาดใหญ่
พอร์ตโฟลิโอรายย่อยส่วนบุคคลประมาณ ₹18.3 lakh crore, CAGR 3 ปีประมาณ 14%, คิดเป็นประมาณ 41.7% ของสินเชื่อในประเทศ (ก.ย. 26) แยกตามผลิตภัณฑ์ (ยอดคงค้าง ₹ crore / การเติบโต YoY / GNPA): สินเชื่อบ้าน 9,85,537 / 11.94% / 0.57%; สินเชื่อส่วนบุคคล 3,78,769 / 7.48% / 1.15%; สินเชื่อรถยนต์ 1,36,294 / 5.88% / 0.52%; สินเชื่อทองคำส่วนบุคคล 1,37,349 / 89.31% / 0.05%; สินเชื่อกลุ่ม P อื่นๆ 1,87,134 / 17.51% / 0.57% สัดส่วน: สินเชื่อบ้าน 54.00%, สินเชื่อส่วนบุคคล 20.75%, รถยนต์ 7.47%, ทองคำ 7.53%, อื่นๆ 10.25%
ไทล์หัวข้อ 4 ส่วนด้านบน, ตารางผลิตภัณฑ์พร้อมป้ายชื่อผลิตภัณฑ์แบบแยกสีและไอคอน และกราฟแท่งแสดงสัดส่วนแบบซ้อนกันทางด้านขวา
ยอดสินเชื่อคงค้างตามกลุ่มอุตสาหกรรม ณ วันที่ 30 ก.ย. 26 (หน่วย: ₹ crore, สัดส่วน, YoY): โครงสร้างพื้นฐาน 4,12,931 (9.43%, +6.01%) แบ่งเป็น พลังงาน 2,68,059 (+20.12%), โทรคมนาคม 19,090 (-8.34%), ถนนและท่าเรือ 82,746 (-20.22%); ภาคบริการ 6,60,758 (15.10%, +25.61%); เหล็กและเหล็กกล้า 79,215; การบินและสนามบิน 29,834 (+27.29%); ปิโตรเลียม 87,831 (+22.35%); วิศวกรรม 63,069 (+47.66%); อสังหาริมทรัพย์เพื่อการพาณิชย์ 84,160 (+27.75%); อุตสาหกรรมอื่นๆ 6,30,101; สินเชื่อบ้าน 9,85,537 (22.52%); สินเชื่อรถยนต์ 1,36,294; สินเชื่อรายย่อยอื่นๆ 7,03,252 (+20.38%); เกษตรกรรม 4,51,438; รวมสินเชื่อในประเทศทั้งหมด 43,77,012 (+16.94%) ส่วนประสมอันดับความน่าเชื่อถือขององค์กร ก.ย. 25 เทียบกับ ก.ย. 26: AAA 41% เป็น 44%, AA 29% เป็น 29%, A 16% เป็น 15%, BBB 6% เป็น 5%, BB และต่ำกว่า 8% เป็น 7%; ประมาณ 40% ของความเสี่ยงจากการให้สินเชื่อเป็นกลุ่มรัฐวิสาหกิจ (PSUs) และหน่วยงานภาครัฐ
ตารางรายละเอียดแยกตามเซกเมนต์ที่หนาแน่นทางด้านซ้าย แผนภูมิแท่งแบบกลุ่มแสดงส่วนประสมอันดับความน่าเชื่อถือขององค์กรสำหรับสองช่วงเวลาทางด้านขวา พร้อมข้อความเน้นในส่วนท้าย
สินเชื่อรวมของสำนักงานในต่างประเทศเติบโตจาก ₹6,76,635 crore (ก.ย. 25) ผ่านระดับ 6,93,332, 7,42,941 และ 7,70,574 สู่ระดับ ₹8,31,332 crore (ก.ย. 26) เพิ่มขึ้น +22.86% YoY (+13.84% ในรูปสกุลเงินดอลลาร์) ส่วนประสมสินเชื่อ: สินเชื่อท้องถิ่น 39.7%, สินเชื่อที่เชื่อมโยงกับอินเดีย 37.2%, สินเชื่อเพื่อการค้า 23.1% แยกตามภูมิภาค: สหรัฐอเมริกา 24%, GIFT City 16%, สหราชอาณาจักร 15%, สหรัฐอาหรับเอมิเรตส์ 10%, ฮ่องกง 9%, บาห์เรน สิงคโปร์ และญี่ปุ่น แห่งละ 5%, เยอรมนีและซิดนีย์ แห่งละ 3%, อื่นๆ 5% อัตราส่วน GNPA ระหว่างประเทศลดลงจาก 0.19% เหลือ 0.11% ข้อมูลไฮไลต์ระบุว่า ECBs และสินเชื่อท้องถิ่นเป็นปัจจัยขับเคลื่อนหลัก และมีสินเชื่อ FCNR(B) มูลค่า 8.83 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ
เลย์เอาต์แบบสี่ส่วน: แผนภูมิแท่งแสดงสินเชื่อ, แผนภูมิโดนัทส่วนประสมสินเชื่อ, แผนภูมิแท่ง GNPA และแผนภูมิโดนัทแยกตามภูมิภาค พร้อมคอลัมน์ไฮไลต์แบบหัวข้อทางด้านขวา
เงินฝาก ก.ย. 25 ถึง ก.ย. 26 (หน่วย: ₹ crore): บัญชีกระแสรายวัน 3,28,230 เป็น 3,43,208 (+4.56%), บัญชีออมทรัพย์ 17,96,036 เป็น 19,53,675 (+8.78%), CASA 21,24,266 เป็น 22,96,883 (+8.13%), เงินฝากประจำ 32,36,366 เป็น 36,97,717 (+14.26%), ในประเทศ 53,60,632 เป็น 59,94,600 (+11.83%), สำนักงานต่างประเทศ 2,31,068 เป็น 2,83,319 (+22.61%), รวมทั้งหมด 55,91,700 เป็น 62,77,919 (+12.27%) ส่วนประสมในประเทศ: เงินฝากประจำ 61.68%, ออมทรัพย์ 32.59%, กระแสรายวัน 5.73%; อัตราส่วน CASA อยู่ที่ 38.32%
ตารางเงินฝากทางด้านซ้าย แผนภูมิวงกลม 3 มิติแสดงส่วนประสมเงินฝากในประเทศทางด้านขวา พร้อมข้อความเน้น CASA ขนาดใหญ่
อัตราส่วนสะสม ก.ย. 25 / ธ.ค. 25 / มี.ค. 26 / มิ.ย. 26 / ก.ย. 26 NIM: ในประเทศ 3.04, 3.06, 3.03, 3.00, 3.06; ทั้งธนาคาร 2.92, 2.94, 2.91, 2.86, 2.90; สำนักงานต่างประเทศ 1.99, 1.97, 1.93, 1.74, 1.72 ผลตอบแทนจากสินเชื่อ: ในประเทศ 8.68 ถึง 8.22, ต่างประเทศ 5.06 เป็น 4.56 ต้นทุนเงินฝาก: ในประเทศ 5.13 เป็น 4.84, ต่างประเทศ 3.85 เป็น 3.52 ผลตอบแทนจากการลงทุนในประเทศ 7.08 เป็น 6.90
แผนภูมิเส้นสี่ชุดในรูปแบบตาราง 2x2 แต่ละชุดมีป้ายกำกับข้อมูลสำหรับสิ้นไตรมาสทั้งห้าช่วง
Q2FY27 เทียบกับ Q2FY26 (หน่วย: ₹ crore): รายได้ค่าธรรมเนียม 9,549 เทียบกับ 8,711 (+9.63%) องค์ประกอบค่าธรรมเนียมหลัก: ค่าธรรมเนียมการจัดการสินเชื่อ 2,343 เทียบกับ 1,712 (+36.92%), ค่าคอมมิชชันจากธุรกิจภาครัฐ 1,339 เทียบกับ 1,133 (+18.19%), รายได้ CVE 1,389 เทียบกับ 1,256 (+10.58%), ค่าคอมมิชชันจาก LC/BG 909 เทียบกับ 854 (+6.42%) องค์ประกอบอื่นๆ: กำไรจากการขาย/การตีราคาเงินลงทุนใหม่ 6,011 เทียบกับ 7,470 (-19.53%), รายได้จากอัตราแลกเปลี่ยน/อนุพันธ์ 529 เทียบกับ 979 (-45.99%), การเรียกคืนหนี้จากบัญชี AUCA 2,462 เทียบกับ 2,483 (-0.81%)
แผนภูมิแท่งคู่แสดงรายได้ค่าธรรมเนียมทางด้านซ้าย เชื่อมโยงไปยังแผงมุมมนที่แสดงแผนภูมิแท่งคู่ของสี่องค์ประกอบย่อย แถวด้านล่างมีแผนภูมิแท่งคู่อีกสามชุดพร้อมป้ายกำกับอัตราการเติบโตแนวตั้ง
พอร์ตเงินลงทุนรวม ก.ย. 25 ถึง ก.ย. 26 (หน่วย: ₹ crore): ในประเทศ 16,58,106 เป็น 17,86,298 (ในจำนวนนี้เป็น SLR 13,78,022 เป็น 15,21,752), สำนักงานต่างประเทศ 77,793 เป็น 85,640, รวมทั้งหมด 17,35,899 เป็น 18,71,938 ส่วนประสมการลงทุนในประเทศ ก.ย. 26: HTM 72.90%, AFS 15.99%, FVTPL-HFT 9.49%, FVTPL-NHFT 0.95%, A&S 0.67% ผลตอบแทนจากการลงทุน 7.08% (H1FY26) เป็น 6.90% (H1FY27) ลดลง 18 bps พอร์ต AFS: พันธบัตรรัฐบาลและตั๋วเงินคลัง 50% เป็น 53%, หุ้นกู้เอกชน 32% เป็น 31%; Modified Duration 2.33 (ก.ย. 2025) และ 2.82 (ก.ย. 2026)
ตารางการลงทุน แผนภูมิโดนัท และแผนภูมิแท่งผลตอบแทนเรียงกันด้านบน ด้านล่างเป็นแผนภูมิวงกลม 3 มิติสองชุดแสดงองค์ประกอบพอร์ต AFS พร้อมข้อความเน้นค่า Modified Duration
สโลแกน: มุ่งเน้นการปรับปรุงกระแสรายได้อย่างต่อเนื่องพร้อมควบคุมต้นทุน ส่วนประสมค่าใช้จ่ายดำเนินงาน H1FY26 เทียบกับ H1FY27: เงินเดือน 43.1% เป็น 45.0%, สวัสดิการหลังเกษียณและสำรองอื่นๆ 15.2% เป็น 13.9%, ค่าใช้จ่ายส่วนกลาง 41.7% เป็น 41.1% อัตราส่วนต้นทุนต่อรายได้ 48.94% (H1FY25), 48.53% (H1FY26), 48.33% (H1FY27) ต้นทุนต่อสินทรัพย์เฉลี่ย 1.71%, 1.72%, 1.63% ค่าใช้จ่ายพนักงานต่อรายได้จากการดำเนินงาน 27.73%, 27.62%, 26.60%; ค่าใช้จ่ายส่วนกลางต่อรายได้จากการดำเนินงาน 21.21%, 20.91%, 21.73%
แผนภูมิโดนัทสองชุดแสดงส่วนประสมค่าใช้จ่ายดำเนินงาน แผนภูมิแท่งแบบซ้อน และแผนภูมิแท่งสองชุดสำหรับอัตราส่วนต้นทุนในช่วงสามครึ่งปี
หน้าคั่นส่วนเพื่อนำเข้าสู่เนื้อหาผลการดำเนินงานทางการเงิน (สไลด์ที่ 18–24)
แถบสีไล่ระดับความกว้างเต็มหน้าพร้อมชื่อเรื่องสีขาว
งบกำไรขาดทุนสำหรับ Q2FY26 / Q1FY27 / Q2FY27 และ H1FY26 / H1FY27 (หน่วย: ₹ crore): รายได้ดอกเบี้ย 1,19,517 / 1,27,896 / 1,32,019; ค่าใช้จ่ายดอกเบี้ย 76,670 / 80,904 / 82,876; NII 42,847 / 46,992 / 49,143 (+14.69% YoY); รายได้ที่มิใช่ดอกเบี้ย 20,056 / 15,923 / 19,066 (-4.94% YoY); ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน 30,999 / 29,386 / 33,983; กำไรจากการดำเนินงาน 31,904 / 33,529 / 34,226; การตั้งสำรองรวม 11,744 / 12,408 / 11,188; กำไรสุทธิ 20,160 / 21,121 / 23,038 (+9.07% QoQ, +14.28% YoY) กำไรสุทธิ H1FY27 อยู่ที่ 44,159 (+12.31%) อัตราส่วนต้นทุนต่อรายได้ 49.82% ใน Q2FY27 หมายเหตุ: รายได้ที่มิใช่ดอกเบี้ยรวมกำไรครั้งเดียว ₹4,593 crore จากการขายหุ้น Yes Bank ใน Q2FY26 และ ₹7,288 crore จากการขายหุ้น SBI Funds Management ใน Q2FY27
ตารางการเงินความกว้างเต็มหน้าพร้อมกลุ่มคอลัมน์รายไตรมาส รายครึ่งปี และการเติบโต มีการไฮไลต์คอลัมน์งวดปัจจุบันและระบุหมายเหตุท้ายตาราง
รายละเอียดรายได้ (Q2FY26 / Q1FY27 / Q2FY27, หน่วย: ₹ crore): ดอกเบี้ยรับจากเงินให้สินเชื่อ 86,183 / 94,011 / 97,464 (+13.09% YoY); ดอกเบี้ยรับจากแหล่งเงินทุน 29,972 / 30,922 / 31,813; รายได้ดอกเบี้ยอื่นๆ 3,363 / 2,963 / 2,741; รายได้ค่าธรรมเนียม 8,711 / 9,476 / 9,549; กำไรจากการขาย/การตีราคาเงินลงทุนใหม่ 7,470 / 4,319 / 6,011; กำไรจากอัตราแลกเปลี่ยน/อนุพันธ์ 979 / 497 / 529; รายได้เบ็ดเตล็ด 2,897 / 1,631 / 2,977; รายได้รวม 1,39,573 / 1,43,819 / 1,51,084 (+8.25% YoY) รายได้รวม H1FY27 อยู่ที่ 2,94,904 (+7.27%)
ตารางแบบเต็มความกว้าง แบ่งกลุ่มคอลัมน์ตามรายไตรมาส ครึ่งปี และการเติบโต
รายการค่าธรรมเนียม (Q2FY26 / Q1FY27 / Q2FY27, หน่วย: ₹ crore): ค่าธรรมเนียมการจัดการสินเชื่อ 1,712 / 2,114 / 2,343; ค่าธรรมเนียมจากธุรกิจภาครัฐ 1,133 / 1,578 / 1,339; ค่าธรรมเนียม LC/BG 854 / 888 / 909; รายได้ CVE 1,256 / 1,140 / 1,389; การโอนเงิน การเรียกเก็บเงิน และอื่นๆ 2,060 / 1,768 / 1,616 (-21.56% YoY); รายได้ค่าธรรมเนียมเบ็ดเตล็ด 1,696 / 1,988 / 1,953; รายได้ค่าธรรมเนียมรวม 8,711 / 9,476 / 9,549 (+9.63% YoY) รายได้ค่าธรรมเนียม H1FY27 อยู่ที่ 19,025 (+14.93%)
ตารางแบบเต็มความกว้างจำนวน 7 แถว พร้อมคอลัมน์รายไตรมาส ครึ่งปี และการเติบโต
รายละเอียดค่าใช้จ่าย (Q2FY26 / Q1FY27 / Q2FY27, หน่วย: ₹ crore): ดอกเบี้ยจ่ายเงินฝาก 68,946 / 71,119 / 73,528; ดอกเบี้ยจ่ายเงินกู้ยืม 4,286 / 6,442 / 6,021 (+40.47% YoY); ดอกเบี้ยจ่ายอื่นๆ 3,438 / 3,343 / 3,326; รวมค่าใช้จ่ายดอกเบี้ย 76,670 / 80,904 / 82,876; เงินเดือน 12,060 / 13,182 / 12,860; การตั้งสำรองสำหรับพนักงาน 4,546 / 4,242 / 4,592; ค่าใช้จ่ายพนักงาน 16,606 / 17,424 / 17,452; ค่าใช้จ่ายส่วนกลาง (Overheads) 14,393 / 11,962 / 16,531; ค่าใช้จ่ายจากการดำเนินงาน 30,999 / 29,386 / 33,983; ค่าใช้จ่ายรวม 1,07,669 / 1,10,290 / 1,16,859 (+8.54% YoY)
ตารางแบบเต็มความกว้าง แบ่งกลุ่มคอลัมน์ตามรายไตรมาส ครึ่งปี และการเติบโต
รายการค่าใช้จ่ายดำเนินงาน (Q2FY26 / Q1FY27 / Q2FY27, หน่วย: ₹ crore): ค่าเช่า ภาษี และแสงสว่าง 1,663 / 1,470 / 1,872; ค่าเสื่อมราคา 1,078 / 1,189 / 1,271; ค่าพิมพ์และเครื่องเขียน 262 / 215 / 259; ค่าไปรษณีย์และโทรคมนาคม 248 / 183 / 279; ค่าซ่อมแซมและบำรุงรักษา 352 / 286 / 370; ค่าเดินทางและที่พัก 490 / 419 / 552; การหาลูกค้าและพัฒนาธุรกิจ 1,244 / 1,354 / 2,004 (+61.07% YoY); ATM/CDM/บัตรเดบิต/อื่นๆ 2,926 / 2,737 / 3,226; เบ็ดเตล็ด 6,130 / 4,108 / 6,697; รวมค่าใช้จ่ายส่วนกลาง 14,393 / 11,962 / 16,531 (+14.86% YoY, +38.20% QoQ)
ตารางแบบเต็มความกว้างจำนวน 10 แถว พร้อมคอลัมน์รายไตรมาส ครึ่งปี และการเติบโต
จากกำไรจากการดำเนินงานสู่กำไรสุทธิ (Q2FY26 / Q1FY27 / Q2FY27, หน่วย: ₹ crore): กำไรจากการดำเนินงาน 31,904 / 33,529 / 34,226; การตั้งสำรองเผื่อผลขาดทุนจากเงินให้สินเชื่อ 4,132 / 3,359 / 2,759 (-33.23% YoY); สินทรัพย์จัดชั้นปกติ 1,198 / 477 / 377; ค่าเผื่อการลดลงของมูลค่าเงินลงทุน -39 / -58 / -150; การตั้งสำรองอื่นๆ 109 / 1,269 / 1,232; ภาษีเงินได้ 6,344 / 7,361 / 6,971; รวมการตั้งสำรอง 11,744 / 12,408 / 11,188; กำไรสุทธิ 20,160 / 21,121 / 23,038 อัตราส่วนทางการเงินแบบปรับเป็นรายปี: RoA 1.17% / 1.11% / 1.19% (H1FY26 1.15%, H1FY27 1.14%); RoE 17.87% สำหรับ Q1FY27, 20.21% สำหรับ H1FY26 และ 18.68% สำหรับ H1FY27 (ช่อง Q2 เว้นว่างไว้); EPS ₹87.28 / ₹91.78 / ₹99.02 (H1FY26 ₹86.71, H1FY27 ₹95.42)
ตารางการตั้งสำรองที่ด้านบน และตารางอัตราส่วนทางการเงินแบบปรับเป็นรายปีขนาดเล็กที่ด้านล่าง
สไลด์คั่นส่วนเพื่อนำเข้าสู่หัวข้อความเพียงพอของเงินกองทุน (สไลด์ 25–26)
แถบสีไล่ระดับแบบเต็มความกว้างพร้อมชื่อเรื่องสีขาว
อัตราส่วนเงินกองทุน Sep 25 / Jun 26 / Sep 26: CET-1 11.47% / 12.89% / 13.34%, AT-1 1.20% / 1.01% / 1.00%, Tier-2 1.95% / 1.77% / 1.75%, CRAR 14.62% / 15.67% / 16.09% เมื่อเทียบกับเกณฑ์ขั้นต่ำของกำกับดูแลที่ CET-1 8.80% และเงินกองทุนรวม 12.30% อัตราส่วน RWAs ต่อสินทรัพย์รวม 52.81% / 52.56% / 52.09%; credit RWA ของเงินให้สินเชื่อต่อเงินให้สินเชื่อรวม 55.99% / 53.33% / 52.11% หมายเหตุ: ภายใต้กรอบการทำงานใหม่ของ RBI มีการนำกำไรสะสมมาคำนวณในไตรมาส Jun 26 และ Sep 26
แผนภูมิแท่งแบบซ้อนแสดงชั้นของเงินกองทุนพร้อมเส้นเกณฑ์ขั้นต่ำทางด้านซ้าย และแผนภูมิแท่งแบบง่ายสองชุดทางด้านขวา
สไลด์คั่นส่วนเพื่อนำเข้าสู่หัวข้อคุณภาพสินทรัพย์ (สไลด์ 27–30)
แถบสีไล่ระดับแบบเต็มความกว้างพร้อมชื่อเรื่องสีขาว
ข้อมูลสิ้นสุด 5 ไตรมาสตั้งแต่ Sep 25 ถึง Sep 26: Gross NPA ₹76,243, 73,637, 73,452, 74,272 และ 72,529 crore; อัตราส่วน GNPA 1.73%, 1.57%, 1.49%, 1.47%, 1.39% Net NPA ₹18,460, 18,012, 18,830, 19,158, 18,546 crore; อัตราส่วน NNPA 0.42%, 0.39%, 0.39%, 0.38%, 0.36% PCR 75.79% ถึง 74.43%; PCR รวม AUCA 92.29% ถึง 91.83% อัตราส่วนการตกชั้นสะสม (Cumulative slippage ratio) 0.60%, 0.54%, 0.54%, 0.57%, 0.50%; ต้นทุนสินเชื่อ (Credit cost) 0.43%, 0.39%, 0.37%, 0.27%, 0.25%
แผนภูมิ 6 ชุดในรูปแบบตาราง 3x2: แผนภูมิผสมแท่งและเส้นสำหรับ NPA รวมและสุทธิ, แผนภูมิเส้นสำหรับค่า PCR สองประเภท, แผนภูมิแท่งสำหรับอัตราการตกชั้นและต้นทุนสินเชื่อ
การเคลื่อนไหวของ NPA (หน่วย: ₹ crore) สำหรับ Q2FY26, Q3FY26, Q4FY26, FY26, Q1FY27 และ Q2FY27: ใน Q2FY27 ยอดเปิด GNPA 74,272, ยอดลดลงรวม 7,120 (การเรียกคืนและปรับชั้นดีขึ้น 3,235), ยอดเพิ่มขึ้นรวม 5,377 (การตกชั้นใหม่ 5,227), ยอดลดลงสุทธิ 1,743, ยอดปิด GNPA 72,529 โดยใน FY26 มีการตกชั้นใหม่รวม 22,678 รายละเอียด NPA แยกตามเซกเมนต์ ณ Sep 26 (จำนวน / อัตราส่วน): รายย่อย 60,413 / 2.06% ซึ่งประกอบด้วย เกษตร 29,608 / 6.56%, บุคคล 11,828 / 0.65%, SME 18,977 / 2.87%; ธุรกิจขนาดใหญ่ 11,185 / 0.78%; ต่างประเทศ 931 / 0.11%; รวมทั้งหมด 72,529 / 1.39%
ตารางซ้อนกันสองชุด: การเคลื่อนไหวของ NPA ใน 6 ช่วงเวลา และ NPA แยกตามเซกเมนต์สำหรับ 3 ช่วงเวลา
การตกชั้นของสินเชื่อ (หน่วย: ₹ crore): H1FY26 12,699, H1FY27 12,273; รายไตรมาส 4,754 (Sep 25), 4,458 (Dec 25), 5,521 (Mar 26), 7,046 (Jun 26), 5,227 (Sep 26) บัญชี SMA-1 และ SMA-2 ที่มีภาระหนี้เกิน ₹5 crore (ข้อมูล CRILC): รวม 3,762, 3,870, 3,350, 4,174 และ 4,801 ในช่วงสิ้นสุด 5 ไตรมาส โดย ณ Sep 26 เป็น SMA-1 จำนวน 3,265 และ SMA-2 จำนวน 1,536
แผนภูมิแท่งสองชุดวางคู่กัน: การตกชั้นของสินเชื่อทางด้านซ้าย และแท่ง SMA-1/SMA-2 แบบซ้อนทางด้านขวา
สไลด์คั่นส่วนเพื่อแนะนำส่วน Digital Journey (สไลด์ 31–34)
แถบสีไล่ระดับแบบเต็มความกว้างพร้อมชื่อหัวข้อสีขาว
ส่วนแบ่งการตลาด (ข้อมูลล่าสุด): การใช้จ่ายผ่านบัตรเดบิต 24.13%, ATM 31.09%, ธุรกรรมผ่านโมบายแบงก์กิ้ง 28.40% ในเชิงปริมาณ และ 22.23% ในเชิงมูลค่า UPI: ธุรกรรมการโอนเงิน 1,828 crore ใน Q2FY27, ผู้ใช้งาน SBI UPI ที่ไม่ซ้ำกัน 26.30 crore ราย, ส่วนแบ่งการโอนเงิน 25.28% บัตรเดบิต: จำนวนบัตร 25.84 crore ใบ, ธุรกรรมการใช้จ่ายประมาณ 9.1 crore รายการ และมูลค่าการใช้จ่ายประมาณ 26,000 crore รูปี ใน Q2FY27 ธุรกรรม ATM ประมาณ 1.1 crore รายการต่อวัน สัดส่วนธุรกรรมดิจิทัล 95% (จาก 94% ในปีก่อนหน้า); 98.9% ผ่านช่องทางทางเลือก จุดบริการตั้งแต่ ก.ย. 25 ถึง ก.ย. 26: ผู้ใช้งาน SBI UPI เพิ่มจาก 22.1 เป็น 26.3 crore ราย, YONO 9.3 เป็น 11.1 crore ราย, YONO Lite 2.7 เป็น 2.6 crore ราย, ผู้ใช้งานอินเทอร์เน็ตแบงก์กิ้งรายย่อย 11.8 เป็น 12.8 crore ราย, จุดบริการ BC 79.0K เป็น 79.9K แห่ง, ATM 62.5K เป็น 65.3K แห่ง จุดรับชำระเงิน: QR Code ของ BHIM SBI Pay 61.44 lakh รายการ, POS 17.8 lakh เครื่อง, BHIM-Aadhaar-SBI 10.7 lakh รายการ, Bharat QR 10.6 lakh รายการ
ซ้าย: แถบสถิติเรียงซ้อนกัน (ส่วนแบ่งการตลาด, รูปแบบการชำระเงิน, จุดรับชำระเงิน) ขวา: แผนภูมิโดนัทสองวงแสดงสัดส่วนช่องทางบริการ และตารางสัญลักษณ์วงกลมเปรียบเทียบก่อน/หลัง
YONO ใน Q2FY27: การลงทะเบียน 59.63 lakh ราย (เพิ่มขึ้น 95% จาก 30.53 lakh รายใน Q2FY26 หรือประมาณ 66K รายต่อวัน), การลงทะเบียน WhatsApp banking 1.84 crore ราย, การเบิกจ่ายสินเชื่อดิจิทัล 0.81 lakh รายการ, การโอนเงิน 9.72 crore รายการ (เพิ่มขึ้น 68% จาก 5.77 crore รายการ หรือประมาณ 11 lakh รายการต่อวัน) นอกจากนี้ยังมีการเปิดบัญชีออมทรัพย์ 29.2 lakh บัญชี, YONO Cash 83.0 lakh รายการ, บัญชี NPS 0.4 lakh บัญชี และบัญชี PPF 0.89 lakh บัญชี; กรมธรรม์ประกันอุบัติเหตุส่วนบุคคล 20.5 lakh ฉบับ, กรมธรรม์ประกันชีวิต e-Shield Insta 37.0K ฉบับ, บัตรเครดิตที่ได้รับการอนุมัติ 3.3 lakh ใบ และยอดขายกองทุนรวมรวม ₹8.1 พัน crore การเบิกจ่ายสินเชื่อดิจิทัลแบบครบวงจร: PAPL ₹1,510 crore, สินเชื่อส่วนบุคคลแบบเรียลไทม์ ₹907 crore, Insta Home Top-Up ₹362 crore, สินเชื่อโดยใช้กองทุนรวมเป็นหลักประกัน ₹117 crore
ภาพประกอบมาสคอตพร้อมแผงสถิติสีชมพู, แถวของไทล์หมวดหมู่สามแถวทางด้านซ้าย และแผนภูมิแท่งสองชุดพร้อมข้อมูลค่าเฉลี่ยรายวันทางด้านขวา
สินเชื่อผ่านลีดการวิเคราะห์ (หน่วย ₹ crore): FY22 65,912, FY23 1,04,139, FY24 1,37,357, FY25 1,24,268, FY26 1,80,518; H1FY26 74,355 และ H1FY27 96,214 (+29.40% YoY) สินเชื่อดิจิทัลใน H1FY27 มูลค่า ₹7,225 crore ประกอบด้วย PAPL ₹2,824 crore, PABL ₹2,061 crore, RTPL ₹1,592 crore, Insta Home Top-Up ₹509 crore และ PASBL ₹239 crore ธุรกิจผ่านลีดการวิเคราะห์แยกตามหน่วยงาน: สินเชื่อรายย่อย ₹48,091 crore, ABU ₹28,220 crore, SMEBU ₹15,286 crore, REHBU ₹4,617 crore พร้อมค่าธรรมเนียมคอมมิชชัน CVE ₹108 crore ความคิดริเริ่มด้าน AI: โมเดลการจัดเก็บหนี้ Project SARAL ที่คาดการณ์การค้างชำระล่วงหน้า และการให้สินเชื่อตามกระแสเงินสดโดยใช้การวิเคราะห์สำหรับกลุ่ม Gig Worker
แผนภูมิแท่งของสินเชื่อจากรายชื่อผู้มุ่งหวังจากการวิเคราะห์ที่ด้านบนซ้าย, แผนภาพไทล์และบับเบิลด้านล่าง และแผงข้อความสีชมพูสองแผงอธิบายความคิดริเริ่มด้าน AI ทางด้านขวา
สไลด์คั่นส่วนเพื่อแนะนำส่วน Banking with a Purpose (สไลด์ 35–38)
แถบสีไล่ระดับแบบเต็มความกว้างพร้อมชื่อหัวข้อสีขาว
จุดบริการ BC เพิ่มจาก 78,993 (ก.ย. 25) เป็น 79,905 (ก.ย. 26) ธุรกรรมผ่านช่องทาง BC 47.72 crore รายการใน H1FY26 และ 48.02 crore รายการใน H1FY27 โดยมีมูลค่าธุรกรรม ₹2,50,749 crore และ ₹2,22,471 crore เงินฝากในบัญชีเพื่อการเข้าถึงบริการทางการเงินเพิ่มจาก ₹79,472 crore เป็น ₹91,169 crore; ยอดเงินคงเหลือเฉลี่ย ₹4,337 เป็น ₹4,874 (+14.71%) การลงทะเบียนโครงการประกันสังคม (หน่วย crore): APY 1.86 เป็น 2.14, PMJJBY 7.67 เป็น 8.54, PMSBY 15.43 เป็น 16.64, PMJDY 15.39 เป็น 15.83 ส่วนแบ่งการตลาดรวม: PMJJBY 34.19%, PMSBY 29.19%, PMJDY 26.61%, APY 22.03%; ในกลุ่มธนาคารภาครัฐ (PSB) อยู่ที่ 45.22%, 38.37%, 34.58% และ 31.86% เครื่องพิมพ์สมุดบัญชีที่ CSP เพิ่มจาก 36,056 เป็น 39,165 เครื่อง ความคิดริเริ่มใหม่ของ CSP: การจัดหาเงินกู้ Mudra ผ่าน Jan Samarth, ใบเสร็จรับเงินผ่าน WhatsApp สำหรับธุรกรรมตั้งแต่ ₹5,000 ขึ้นไป และแอปพลิเคชันมือถือ 'CSP Lite'
แถวของแผนภูมิขนาดเล็กสี่ชุดด้านบน, ตารางสองชุดด้านล่างซ้าย และรายการหัวข้อพร้อมภาพคอลลาจของ CSP ด้านล่างขวา
ข้อมูล ณ กันยายน 2026 แบ่งตามประเภททุน ด้านการเงิน: กำไรสุทธิ Q2FY27 ₹23,038 crore, สินเชื่อ ₹52.08 lakh crore, เงินฝาก ₹62.78 lakh crore, ธุรกรรม 98.9% ผ่านช่องทางทางเลือก ด้านธรรมชาติ: อนุมัติวงเงิน ₹2,25,107 crore สำหรับการเงินเพื่อความยั่งยืน (₹1,78,948 crore สำหรับพลังงานหมุนเวียน), กำลังการผลิตพลังงานหมุนเวียนที่อนุมัติมากกว่า 78 GW, พลังงานหมุนเวียนเพื่อใช้เองมากกว่า 50 MW, การรับรองอาคารเขียว / การปล่อยก๊าซเรือนกระจกสุทธิเป็นศูนย์ 133 แห่ง ด้านสังคม: การใช้จ่าย CSR ₹372 crore ใน Q2FY27, จุดบริการ BC 79,905 แห่ง, ฝึกอบรมผู้สมัคร 41,147 รายผ่าน RSETI, ปลูกต้นไม้ 4,52,979 ต้น ด้านทรัพยากรบุคคล: พนักงาน 2,47,254 ราย, ผู้หญิง 29%, ผู้พิการ 6,150 ราย, พนักงานประจำ 100% ได้รับสวัสดิการค่ารักษาพยาบาล
ตารางสี่คอลัมน์พร้อมไอคอนหัวข้อ (ทุนทางการเงิน, ธรรมชาติ, สังคม, ทรัพยากรบุคคล) และสถิติสี่รายการต่อคอลัมน์บนพื้นหลังสีเขียวอ่อน
การใช้งบประมาณ CSR จนถึงวันที่ 30.09.2026 (หน่วย ₹ crore, งบประมาณ FY27 / ที่ใช้ไป): เขตพื้นที่ (Circles) 215.00 / 95.00, SBI Foundation 520.00 / 300.00, RSETIs 34.37 / 0.00, ระดับชาติและเบ็ดเตล็ด 30.95 / 1.10, รวม 800.32 / 396.10 สัดส่วนการใช้จ่าย CSR (ไม่รวม SBI Foundation): การศึกษา 36%, สาธารณสุขและสุขาภิบาล 36%, สิ่งแวดล้อมสีเขียว 18%, การเสริมสร้างศักยภาพสตรีและผู้สูงอายุ 4%, อื่นๆ 4%, การจัดการภัยพิบัติ 2% ความคิดริเริ่มใน Q2FY27 ได้แก่ การปลูกต้นไม้ 4,52,979 ต้น, ชุดผ้าอนามัยแบบใช้ซ้ำได้ 60,000 ชุดในโรงเรียนหญิงล้วนในรัฐอานธรประเทศ, การปรับปรุงโรงเรียนประถมของรัฐ 42 แห่งในรัฐเตลังคานา, อุปกรณ์การแพทย์สำหรับ NIMS Hyderabad และโรงพยาบาล SMS Jaipur, จักรยาน 1,200 คันสำหรับนักเรียนหญิง และการปรับปรุงศูนย์สุขภาพปฐมภูมิ 26 แห่งในรัฐเกรละ
ตารางงบประมาณและแผนภูมิวงกลมทางด้านซ้าย; รายการหัวข้อของความคิดริเริ่ม CSR หลักทางด้านขวา
สไลด์คั่นส่วนเพื่อแนะนำส่วนสุดท้าย (สไลด์ที่ 39–45)
แถบไล่เฉดสีแบบเต็มความกว้าง พร้อมชื่อเรื่องสีขาวสองบรรทัด
ข้อมูล ณ เดือนกันยายน 2026 (สัดส่วนการถือหุ้นของ SBI / PAT H1FY27 หน่วย ₹ crore / RoE H1FY27) บริษัทจดทะเบียน: SBI Card 68.58% / 1,442 / 17.50%; SBI Life 55.31% / 1,274 / 12.87%; SBI Funds Management 55.56% / 1,566 / 46.81% บริษัทนอกตลาดหลักทรัพย์ที่สำคัญ: SBI General Insurance 73.87% / 205 / 7.80%; SBI Capital Markets Group 100% / 816 / 22.06%; SBI Payments Services 74% / 84 / 11.31%; SBI SG Global Securities 65% / 92 / 23.10% ทั้งนี้ ตัวเลขของบริษัทย่อยเป็นข้อมูลตามที่แต่ละบริษัทเผยแพร่
ตารางสองชุดวางซ้อนกัน (บริษัทย่อยที่จดทะเบียนและไม่ได้จดทะเบียน) โดยแต่ละตารางมีสี่คอลัมน์
SBI Life H1FY27: PAT ₹1,274 crore (₹1,089 crore ใน H1FY26), RoE 12.9%; เบี้ยประกันภัยรับปีแรกแบบคำนวณรายปี (Individual Rated Premium) ₹9,722 crore (+12%), เบี้ยประกันภัยรับรวม (GWP) ₹48,405 crore (+13%), VoNB ₹3,274 crore (+19%) ที่อัตรากำไร 27.9%; เบี้ยประกันภัยธุรกิจใหม่ ₹20,259 crore (+10%), เบี้ยประกันภัยปีต่ออายุ ₹28,145 crore (+15%), อัตราส่วนความเพียงพอของเงินกองทุน (Solvency) 1.97, AUM ₹5,27,120 crore (+9%), มูลค่ากิจการ (Embedded Value) ₹87,349 crore (+15%); ส่วนแบ่งการตลาดในภาคเอกชนอยู่ที่ 20.0%, 25.2%, 22.6% และ 20.4% เมื่อพิจารณาจากเกณฑ์เบี้ยประกันภัยธุรกิจใหม่ต่างๆ SBI Card H1FY27: PAT ₹1,442 crore (+44%, ₹1,001 crore ใน H1FY26), RoE 17.5%, RoA 4.2%, รายได้จากการดำเนินงาน ₹10,181 crore (+3%); จำนวนบัตรที่ใช้งาน 232 lakh (+8%), ยอดใช้จ่าย ₹2,29,164 crore (+14%), ลูกหนี้การค้า ₹58,376 crore (-2%); ครองอันดับ 2 ในด้านจำนวนบัตร ยอดใช้จ่าย และจำนวนธุรกรรม โดยมีส่วนแบ่งบัตรที่ใช้งาน 18.5% และส่วนแบ่งยอดใช้จ่าย 18.7%; CRAR 26.5%, Tier I 21.2%
แบ่งเป็นสองแผงครึ่งหน้า แต่ละแผงประกอบด้วยโลโก้, ตาราง PAT/RoE ขนาดเล็ก, กราฟแท่งคู่สามชุดพร้อมป้ายกำกับการเติบโต และบทวิเคราะห์แบบรายการหัวข้อ
SBI Funds Management H1FY27: PAT ₹1,566 crore (₹1,586 crore ใน H1FY26), RoE 46.8% (34.9%); ค่าเฉลี่ยรายไตรมาสของ MF AUM ₹13.1 ล้านล้าน (+10%), ส่วนแบ่งการตลาด 15.0%, ครองอันดับ 1 ผู้จัดการกองทุน; Alternate AUM ₹13.3 ล้านล้าน ตามที่ระบุ รวมถึง AIF AUM เฉลี่ยประมาณ ₹7,437 crore; SIP AUM ₹2.07 ล้านล้าน (+15%), ส่วนแบ่ง 12.3% SBICAPS Group: PAT ₹816 crore (₹820 crore), RoE 22.1% (28.8%); อันดับ 1 Mandated Lead Arranger สำหรับเงินกู้ผู้กู้ในอินเดีย (ส่วนแบ่ง 36.19%, FY26), อันดับ 6 ในการเสนอขายตราสารหนี้แบบเฉพาะเจาะจง (Debt Private Placement), อันดับ 2 ใน ECM ตามมูลค่าการเสนอขาย SBI General: PAT ₹205 crore (₹422 crore), RoE 7.8% (17.3%); เบี้ยประกันภัยรับรวม ₹8,767 crore เทียบกับ ₹7,376 crore (+19%), AUM ₹26,130 crore เทียบกับ ₹22,399 crore (+17%); อยู่อันดับ 6 ในกลุ่มบริษัทประกันเอกชน และเป็นอันดับ 1 ของภาคเอกชนในด้านประกันอุบัติเหตุส่วนบุคคล; ข้อมูลระบุเบี้ยประกันภัยรับโดยตรงรวม ₹8,689 crore (+21%)
ด้านซ้าย: แผงข้อมูล SBI Funds และ SBICAPS พร้อมตารางขนาดเล็กและกล่องไฮไลต์ ด้านขวา: แผงข้อมูล SBI General พร้อมกราฟแท่งสองชุดและข้อมูลไฮไลต์
ผลการดำเนินงาน Q2FY27 ของ RRB 9 แห่งที่ SBI สนับสนุนใน 9 รัฐ โดยมี 4,199 สาขาใน 196 เขต: เงินฝาก ₹1,52,407 crore (+11.55% YoY), CASA 50.83% (-27 bps), สินเชื่อรวม ₹1,31,454 crore (+13.77%), อัตราส่วนสินเชื่อต่อเงินฝาก (CD Ratio) 86.25% (+168 bps), NIM 4.20% (+44 bps), NPA รวม 2.43% (-24 bps), กำไรสุทธิ ₹2,130 crore (+49.58%), RoA 2.05% (+55 bps), PCR 87.07% (-7 bps), RoE 19.97% (+464 bps)
แผงสีชมพูสองแผงวางเคียงกัน แต่ละแผงแสดง KPI 5 รายการพร้อมลูกศรสีแสดงทิศทางขึ้น/ลง
งบรวม H1FY26 เทียบกับ H1FY27 (หน่วย ₹ crore): รายได้ดอกเบี้ย 2,53,467 เทียบกับ 2,77,314 (+9.41%); รายได้ที่มิใช่ดอกเบี้ย 92,450 เทียบกับ 97,383 (+5.34%); รายได้รวม 3,45,916 เทียบกับ 3,74,697 (+8.32%); ค่าใช้จ่ายดอกเบี้ย 1,56,269 เทียบกับ 1,66,520; ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน 1,20,011 เทียบกับ 1,31,074 (ค่าใช้จ่ายพนักงาน 38,558, อื่นๆ 92,516); กำไรจากการดำเนินงาน 69,636 เทียบกับ 77,103 (+10.72%); การตั้งสำรองที่ไม่ใช่ภาษี 11,750 เทียบกับ 10,664; ส่วนแบ่งกำไรจากบริษัทร่วม 1,018; ส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อย 1,864; ภาษี 16,119; กำไรสุทธิ 42,339 เทียบกับ 49,474 (+16.85%) อัตราส่วนทางการเงิน: RoA 1.13% เป็น 1.17%, RoE 19.65% เป็น 19.11%, EPS ₹93.36 เป็น ₹106.90, อัตราส่วนค่าใช้จ่าย 48.20% เป็น 48.11%, NIM 3.04% เป็น 3.02%, GNPA 1.73% เป็น 1.39%, NNPA 0.42% เป็น 0.36% หมายเหตุ: มีกำไรพิเศษครั้งเดียวจำนวน ₹3,027 crore (Yes Bank, Q2FY26) และ ₹6,879 crore (SBI Funds Management, Q2FY27) หลังปรับปรุงตามมาตรฐานการบัญชีแล้ว
ตารางงบกำไรขาดทุนรวมทางด้านซ้าย ตารางอัตราส่วนทางการเงินทางด้านขวา และหมายเหตุที่ด้านล่าง
กันยายน 2025 เทียบกับ กันยายน 2026 (หน่วย ₹ crore) ทั้งแบบงบเฉพาะกิจการ (SBI Solo) และงบกลุ่ม หนี้สินเฉพาะกิจการ: ทุน 923; เงินสำรอง 5,17,136 เป็น 5,98,663 (+15.77%); เงินฝาก 55,91,700 เป็น 62,77,919; เงินกู้ยืม 6,00,551 เป็น 6,89,511; หนี้สินอื่น 2,77,158 เป็น 3,20,776; รวม 69,87,469 เป็น 78,87,793 (+12.88%) สินทรัพย์เฉพาะกิจการ: เงินสดที่ฝากไว้กับ RBI 2,72,575 เป็น 2,20,083 (-19.26%); ยอดคงเหลือกับธนาคารอื่น 1,19,753 เป็น 1,14,050; เงินลงทุน 17,28,080 เป็น 18,64,677; สินเชื่อสุทธิ 43,61,737 เป็น 51,54,323 (+18.17%); สินทรัพย์ถาวร 52,094 เป็น 55,566; สินทรัพย์อื่น 4,53,229 เป็น 4,79,094 สินทรัพย์รวมของกลุ่ม 76,73,400 เป็น 86,58,539 (+12.84%) โดยมีเงินฝากของกลุ่ม 63,47,305 และสินเชื่อสุทธิ 52,60,609
ตารางสองชุดวางซ้อนกัน (หนี้สินและสินทรัพย์) โดยแบ่งคอลัมน์เป็นกลุ่ม Solo และ Group
สไลด์ปิดท้ายด้วยคำว่า 'ขอบคุณ' ในโทนสีฟ้าไล่เฉดไปจนถึงสีน้ำเงินเข้ม
ข้อความจัดวางกึ่งกลางบนพื้นหลังไล่เฉดสีชมพูอ่อน
คำถามทั่วไปเกี่ยวกับสไลด์นี้และเนื้อหาการนำเสนอพื้นฐาน
นี่คือ 'Quarterly Results Q2FY27 Analyst Presentation' อย่างเป็นทางการจำนวน 46 สไลด์ของ SBI ลงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 และยื่นต่อตลาดหลักทรัพย์ (BSE/NSE) สำหรับหุ้น SBIN ครอบคลุมผลประกอบการของธนาคารสำหรับไตรมาสและครึ่งปีสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 ซึ่งรวมถึงความสามารถในการทำกำไร, การเติบโตของสินเชื่อและเงินฝาก, ส่วนต่างกำไร, คุณภาพสินทรัพย์, เงินกองทุน, ตัวชี้วัดด้านดิจิทัล, บริษัทย่อย, ข้อมูลทางการเงินของกลุ่มธุรกิจ และงบแสดงฐานะการเงิน
ธนาคารในอินเดียใช้ปีงบประมาณแบบเมษายน–มีนาคม ดังนั้น FY27 จึงเริ่มตั้งแต่เมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027 และ Q2 FY27 คือช่วงเดือนกรกฎาคม–กันยายน 2026 ส่วน H1FY27 ในชุดสไลด์หมายถึงช่วงเดือนเมษายน–กันยายน 2026
กำไรสุทธิเฉพาะกิจการอยู่ที่ ₹23,038 crore (+14.28% YoY), กำไรจากการดำเนินงาน ₹34,226 crore (+7.28%) และรายได้ดอกเบี้ยสุทธิ ₹49,143 crore (+14.69%) โดยมี NIM ในประเทศอยู่ที่ 3.11% และ NIM รวมทั้งธนาคาร 2.94% ยอดสินเชื่อรวมเติบโต 17.84% เป็น ₹52.08 lakh crore และเงินฝากเติบโต 12.27% เป็น ₹62.78 lakh crore ด้านคุณภาพสินทรัพย์มี Gross NPA อยู่ที่ 1.39%, Net NPA 0.36% และ CRAR 16.09%
ใช่ ในสไลด์ที่ 19 ระบุว่ารายได้ที่มิใช่ดอกเบี้ยรวมกำไรพิเศษครั้งเดียวจำนวน ₹7,288 crore จากการขายหุ้นใน SBI Funds Management ใน Q2FY27 และจำนวน ₹4,593 crore จากการขายหุ้น Yes Bank ในไตรมาสเปรียบเทียบ Q2FY26 ทั้งนี้รายได้ที่มิใช่ดอกเบี้ยรวมอยู่ที่ ₹19,066 crore ลดลง 4.94% YoY
ตัวเลขแสดงในสกุลเงินรูปีอินเดีย ส่วนใหญ่ใช้หน่วย ₹ crore (1 crore = 10 ล้าน) และใช้การจัดกลุ่มตัวเลขแบบอินเดีย ดังนั้น 52,08,344 crore จึงเท่ากับ ₹52.08 lakh crore หรือประมาณ ₹52 ล้านล้าน สไลด์สรุปบางหน้าอาจใช้หน่วย ₹ ล้านล้าน หรือ lakh crore โดยตรง ซึ่งคำอธิบายในหน้านี้จะคงหน่วยตามที่ปรากฏในชุดสไลด์ต้นฉบับ
SBI ยื่นงานนำเสนอสำหรับนักวิเคราะห์ต่อ BSE และ NSE พร้อมกับผลประกอบการรายไตรมาส และเผยแพร่ในส่วนนักลงทุนสัมพันธ์บนเว็บไซต์ sbi.co.in นอกจากนี้ หน้าข้อมูลบริษัทของ State Bank of India บน BSE (รหัสหุ้น 500112) ยังแสดงรายการประกาศของบริษัททั้งหมดด้วย
ได้ เพื่อใช้เป็นข้อมูลอ้างอิง สไลด์ชุดนี้แสดงโครงสร้างมาตรฐานสำหรับงานนำเสนอผลประกอบการรายไตรมาสของธนาคาร ประกอบด้วย สรุป KPI สำหรับผู้บริหาร, ตารางสินเชื่อและเงินฝากแยกตามกลุ่ม, กราฟแนวโน้มส่วนต่างกำไร, ตารางงบกำไรขาดทุนโดยละเอียด, การเคลื่อนไหวของ NPA และตาราง NPA แยกตามส่วนงาน, อัตราส่วนเงินกองทุน, ส่วนงานดิจิทัลและ ESG รวมถึงข้อมูลบริษัทย่อยและงบแสดงฐานะการเงิน สามารถดาวน์โหลด PDF ได้ฟรี
มี ในสไลด์ที่ 40–43 ครอบคลุม SBI Card, SBI Life, SBI Funds Management, SBI General Insurance, SBI Capital Markets, SBI Payments, SBI SG Global Securities และธนาคารเพื่อการชนบท (Regional Rural Banks) 9 แห่งที่ SBI สนับสนุน และสไลด์ที่ 44 แสดงข้อมูลทางการเงินรวมของกลุ่มธุรกิจสำหรับ H1FY27 (กำไรสุทธิกลุ่มธุรกิจ ₹49,474 crore, +16.85%)
หน้าเว็บไซต์ตลาดหลักทรัพย์ที่ประกาศการยื่นผลประกอบการและงานนำเสนอสำหรับนักวิเคราะห์ของ SBI
Create Your Own Slides
Turn your ideas into professional presentations in seconds with 2slides AI.
อ้างอิงการออกแบบมืออาชีพ เลือกสไตล์ของคุณ และสร้างสไลด์ด้วยการแสดงผลข้อความที่สมบูรณ์แบบ ขับเคลื่อนโดย Nano Banana—เริ่มสร้างการนำเสนอของคุณตอนนี้
เอเจนต์ AI ของคุณสำหรับสไลด์ ประหยัดเวลา เปล่งประกายเร็วขึ้นด้วยการสร้างงานนำเสนออัจฉริยะ
บริการทั้งหมดออนไลน์© 2026 2slides สงวนลิขสิทธิ์