
อยู่ในคอลเลกชัน ตัวอย่างงานนำเสนอสำหรับนักลงทุน · ตัวอย่างพรีเซนเทชันนักลงทุนอินเดีย
งานนำเสนอนักลงทุน Q2 & H1 FY27 ของ Power Grid Corporation of India Limited (POWERGRID) ลงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 และยื่นต่อ BSE/NSE ครอบคลุมไตรมาสและครึ่งปีสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 (ปีงบประมาณ FY27 เริ่มเมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027) เนื้อหาประกอบด้วย: การเปิดใช้งานระบบ, งบลงทุนและการแปลงเป็นสินทรัพย์, การชนะประมูล TBCB, มูลค่างานในมือประมาณ ₹2.20 lakh crore, ผลประกอบการรวมและเฉพาะกิจการในหน่วยรูปี crore, การจัดเก็บรายได้, ธุรกิจโทรคมนาคมและที่ปรึกษา และ ESG
ใช้หน้าปกของงานนำเสนอนี้เป็นต้นแบบสไตล์สำหรับสไลด์ที่สร้างจากเนื้อหาของคุณเอง หรือเลือกหน้าใดก็ได้ด้านล่างเพื่อใช้เลย์เอาต์ของหน้านั้นเป็นต้นแบบ
การนำทางด่วน
แท็ก
แชร์สไลด์
งานนำเสนอนักลงทุน Q2 & H1 FY27 ของ Power Grid Corporation of India Limited (POWERGRID) ลงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 และยื่นต่อ BSE/NSE ครอบคลุมไตรมาสและครึ่งปีสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 (ปีงบประมาณ FY27 เริ่มเมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027) เนื้อหาประกอบด้วย: การเปิดใช้งานระบบ, งบลงทุนและการแปลงเป็นสินทรัพย์, การชนะประมูล TBCB, มูลค่างานในมือประมาณ ₹2.20 lakh crore, ผลประกอบการรวมและเฉพาะกิจการในหน่วยรูปี crore, การจัดเก็บรายได้, ธุรกิจโทรคมนาคมและที่ปรึกษา และ ESG
มุมมองรายละเอียดของแต่ละหน้าสไลด์ รวมถึงlayout เนื้อหาหลักและองค์ประกอบภาพ
หน้าปก: โลโก้ POWERGRID, หัวข้อ 'Q2 & H1 FY27 Investor Presentation', ข้อมูลอัปเดตผลประกอบการสำหรับไตรมาสและครึ่งปีสิ้นสุดวันที่ 30 ก.ย. 2026, ลงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 พร้อมรหัสจดทะเบียน NSE: POWERGRID, BSE: 532898 และ ISIN INE752E01010
หน้าปกแบบแบ่งส่วน: แถบซ้ายสีขาวพร้อมโลโก้ หัวข้อ หัวข้อย่อย วันที่ และแถบรหัสจดทะเบียน/ISIN; ด้านขวาเป็นภาพถ่ายเต็มความสูงของสายส่งไฟฟ้า Gooty-Pavagadha พร้อมแถบคำบรรยายภาพ
ข้อสงวนสิทธิ์มาตรฐาน: เอกสารนี้จัดทำขึ้นเพื่อวัตถุประสงค์ในการให้ข้อมูลเท่านั้น และไม่ใช่การเสนอซื้อหรือขายหลักทรัพย์ของ Power Grid Corporation of India Limited; เนื้อหาอาจมีการเปลี่ยนแปลงโดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า; ข้อความที่มีลักษณะเป็นการคาดการณ์ในอนาคตมีความเสี่ยงและความไม่แน่นอน; ผู้อ่านควรใช้วิจารณญาณของตนเองเกี่ยวกับข้อมูลของบริษัท
ป้ายกำกับส่วนและหัวข้ออยู่ด้านบน ตามด้วยบล็อกข้อความย่อหน้าแบบตัวเอียง 5 รายการ พร้อมแถบเน้นสีน้ำเงินแนวตั้งทางด้านซ้าย
แบ่งเป็น 6 ส่วนที่มีหมายเลขกำกับ: 01 ไฮไลต์และภาพรวม, 02 การดำเนินงานและปฏิบัติการ, 03 การแข่งขัน, 04 โครงการในอนาคตและแนวโน้มผลประกอบการ, 05 ผลการดำเนินงานทางการเงิน, 06 ความยั่งยืนและการได้รับการยอมรับ
การจัดวางแบบการ์ด 2 แถว แถวละ 3 ใบ แต่ละใบมีขอบบนสีเขียว เลขส่วนสีน้ำเงินขนาดใหญ่ และชื่อส่วน
ข้อมูล ณ วันที่ 30 ก.ย. 2026: สินทรัพย์ถาวรรวมกว่า ₹3.29 lakh crore (งบรวม), สายส่งไฟฟ้า 1,87,576 ckm (1,606 สาย), กำลังการแปลงไฟฟ้า 6,49,116 MVA (สถานีไฟฟ้า 293 แห่ง), ความพร้อมของระบบ 99.81% ใน H1 FY27 สัดส่วนการถือหุ้น: รัฐบาลอินเดีย 51.34%, FII/DII 24.03%/20.91%, มูลค่าหลักทรัพย์ตามราคาตลาดประมาณ ₹2.42 lakh crore อันดับเครดิต: ในประเทศระดับ AAA จาก CRISIL, ICRA และ CareEdge; ระหว่างประเทศระดับ BBB (S&P), BBB- (Fitch), Baa3 (Moody's) เทียบเท่าอันดับความน่าเชื่อถือของประเทศ แนวโน้มคงที่; S&P ยืนยันอันดับในเดือน ก.ย. 2026, Moody's ในเดือน ส.ค. 2026 การปรับโครงสร้าง SPV: จะควบรวม 28 SPVs เข้ากับ 2 SPVs (POWERGRID Ghiror Transmission Limited และ POWERGRID South Olpad Transmission Limited)
แถวของการ์ด KPI 4 ใบด้านบน; ด้านล่างเป็นแผงสัดส่วนการถือหุ้นทางซ้าย และแผงอันดับเครดิตทางขวาพร้อมหัวข้อการจัดอันดับในประเทศสีน้ำเงินและระหว่างประเทศสีเขียว; หมายเหตุ SPV อยู่ด้านล่างสุด
การเปิดดำเนินการใน Q2 FY27: สายส่งไฟฟ้า 981 ckm และกำลังการแปลงไฟฟ้า 14,600 MVA สายส่ง: 765 kV Koppal-II PS-Raichur, Bidar PS-Maheshwaram, Sikar-II-Khetri; 400 kV Bikaner-II-Bikaner-III สถานีไฟฟ้า: 765 kV Koppal-II และ Bidar สำหรับ H1 FY27: 2,616 ckm และ 25,100 MVA โครงการ TBCB ที่เปิดดำเนินการครบถ้วน: ระบบส่งไฟฟ้า Ramgarh-II และ Bidar หลังเดือน ก.ย. 2026: 765 kV Koppal-II PS-Narendra (New), 400 kV Koppal-II PS-Gadag-II PS, สถานีไฟฟ้า Gadag-II PS; เปิดดำเนินการระบบส่งไฟฟ้า Koppal Gadag ภายใต้โครงการ TBCB
ครึ่งบน: การ์ด KPI 2 ใบพร้อมไอคอนเป้าหมายและรายการสายส่งและสถานีไฟฟ้าแยกตามระดับแรงดัน; คอลัมน์ขวาเป็นกล่อง H1 FY27 สีน้ำเงินและกล่อง TBCB สีเขียว ด้านล่าง: แถบสีเขียวสำหรับการเปิดดำเนินการหลังเดือนกันยายนพร้อมกล่องเส้นขอบ 2 กล่องและแถบส่วนท้าย
งบรวม หน่วยเป็น ₹ crore ประมาณการงบลงทุน (Capex) ปี FY27 อยู่ที่ ₹37,000-40,000 crore; Capex Q2 อยู่ที่ 9,099 (FY27) เทียบกับ 8,404 (FY26), H1 อยู่ที่ 16,864 เทียบกับ 15,385 ประมาณการการแปลงเป็นสินทรัพย์ (Capitalisation) ปี FY27 อยู่ที่ ₹25,000-30,000 crore; Q2 อยู่ที่ 4,023 เทียบกับ 2,205, H1 อยู่ที่ 9,300 เทียบกับ 3,888 การแปลงเป็นสินทรัพย์รวมถึงสินทรัพย์ที่บันทึกเป็นสัญญาเช่าเงินทุนและไม่รวม FERV
แบ่งเป็นสองฝั่งด้วยเส้นแนวตั้ง; แต่ละฝั่งมีกล่องหัวข้อประมาณการเหนือแผนภูมิแท่งแบบกลุ่มเปรียบเทียบ FY26 (สีน้ำเงิน) และ FY27 (สีเขียว) สำหรับ Q2 และ H1
ความพร้อมของระบบ 99.81% ใน H1 FY27 เทียบกับ 99.83% ใน H1 FY26 ซึ่งสูงกว่าระดับ 99.75% ที่ได้รับเงินจูงใจเต็มจำนวน อัตราการขัดข้องต่อสายส่งอยู่ที่ 0.17 ใน H1 FY27 ไม่เปลี่ยนแปลง การอัปเกรด NTAMC (National Transmission Asset Management Centre) เสร็จสมบูรณ์ และ I3SOC (Integrated Indigenous Information Security Operation Centre) เริ่มเปิดใช้งาน ภาพการซ่อมแซมสายส่ง Srinagar-Drass เมื่อวันที่ 29 ต.ค. 2026 ที่ระดับความสูง 11,800 ฟุต อุณหภูมิ -10 องศาเซลเซียส
คอลัมน์ซ้ายแสดงตัวชี้วัดแบบรายการเหนือภาพห้องควบคุมและกล่องไฮไลต์; คอลัมน์ขวาเป็นภาพเสาสูงท่ามกลางหิมะพร้อมคำบรรยาย
การจ่ายไฟเข้า mobile GIS bay ขนาด 220 kV ที่ผลิตในประเทศ ช่วยให้สามารถติดตั้งได้อย่างรวดเร็วในกรณีฉุกเฉิน และเสริมความยืดหยุ่นรวมถึงเวลาการทำงานของโครงข่ายไฟฟ้า
ภาพถ่ายกลางคืน 2 ภาพวางคู่กัน แสดง GIS bay บนรถเทรลเลอร์และทีมงานในพื้นที่ พร้อมหัวข้อตัวหนาและรายการ 2 หัวข้อด้านล่าง
ความร่วมมือระหว่าง MeitY, MoP และ POWERGRID ในการออกแบบและพัฒนาโมดูลพลังงาน SiC MOSFET ในประเทศสำหรับ VSC HVDC โดยจะพัฒนาและติดตั้งโมดูล SiC ประมาณ 13,000 ชุดในระดับ 3.3 kV, 4.5 kV และ 6.5 kV ภายในปี 2030-31 โครงการนำร่องคือการอัปเกรดสถานี Pusauli back-to-back ขนาด 1,000 MW ของ POWERGRID เป็น VSC-HVDC
ภาพเหตุการณ์ขนาดใหญ่ทางด้านซ้าย ข้อความนำตัวหนาและรายการ 3 หัวข้อทางด้านขวา
การใช้งานกระเช้าไฟฟ้าแบบฉนวน (IAWP) ช่วยให้บำรุงรักษาได้อย่างปลอดภัยโดยไม่ต้องหยุดจ่ายไฟ พัฒนาและใช้งานโดรนยกของหนักแบบตั้งโปรแกรมได้ รับน้ำหนักได้ 100 กก. เพื่อขนส่งชิ้นส่วนเสาไฟฟ้า ถุงปูน และสายลูกรอกฉนวนไปยังพื้นที่ที่เข้าถึงยาก
ภาพถ่ายขนาดเท่ากัน 2 ภาพ (รถกระเช้า, โดรนยกของหนัก) แยกด้วยเส้นแบ่งบางๆ พร้อมคำบรรยายแบบรายการใต้ภาพแต่ละภาพ
โครงการที่ชนะการประมูล TBCB จนถึงวันที่ 31 ต.ค. 2026 โครงการ ISTS 9 โครงการ: Barmer HVDC (Rajasthan REZ Ph-IV, Part 5), Lakadia REZ Phase-II, Jam Khambhaliya Ph-II + Jamnagar (Kalyanpur), Kurnool-V REZ Phase-I, การขยายเครือข่าย WR-ER (Part-A), ระบบส่วนกลาง Lakadia/JKZ/Jamnagar Part-C, ศูนย์ไฮโดรเจนสีเขียว Kakinada, SynCon ที่ Fatehgarh-II, การขยายที่ Bhadla-III, Ramgarh, Kanpur มีข้อความระบุค่าธรรมเนียมรายปี ₹8,107 crore และ ₹7,664 crore ข้างรายการ ISTS โครงการ InSTS 2 โครงการ (Humnabad, Karnataka; 765 kV GIS Pune West, Maharashtra) พร้อมค่าธรรมเนียมรายปี ₹443 crore ทั้งนี้สไลด์ไม่ได้ระบุชัดเจนว่าอะไรคือตัวแยกตัวเลขค่าธรรมเนียม ISTS ทั้งสองจำนวน
ตารางพร้อมหัวข้อ ISTS สีน้ำเงินและหัวข้อ InSTS สีเขียว (ลำดับ, โครงการ, ประเภท) พร้อมกล่องระบุค่าธรรมเนียมทางด้านขวาที่เชื่อมต่อด้วยสัญลักษณ์ลูกศร
ข้อมูล ณ วันที่ 30.09.2026: TBCB ₹1.95 lakh crore (89%), RTM ₹0.25 lakh crore (11% ไม่รวมโครงการ Pang-Kaithal HVDC และโครงการนอกชายฝั่ง) รวมเป็น ₹2.20 lakh crore ซึ่งรวม CWIP จำนวน ₹55,419 crore แผนการระบายพลังงาน Pang มูลค่า ₹0.31 lakh crore อยู่ระหว่างการเปลี่ยนเป็นแผน EHVAC ขนาด 3.75 GW (หารือในการประชุม NCT ครั้งที่ 44 เมื่อวันที่ 29 ต.ค. 2026) ธุรกิจอื่นๆ ₹0.04 lakh crore: สมาร์ทมิเตอร์ ₹2,796 Cr, ศูนย์ข้อมูล ₹714 Cr, โครงการข้ามพรมแดน ₹275 Cr, BESS ₹250 Cr, ต่างประเทศ ₹220 Cr
รายการองค์ประกอบพร้อมจุดหัวข้อ คอลัมน์มูลค่าและเปอร์เซ็นต์ เส้นคั่นรวมแบบขีด และรายการเพิ่มเติมสองรายการด้านล่าง
ข้อมูล ณ วันที่ 31 ต.ค. 2026: อยู่ระหว่างการประมูล (A) ₹63,086 crore รวม 28 โครงการ; รอการประกาศประมูล (B) ₹4,147 crore รวม 3 โครงการ; รวมต้นทุนที่ได้รับอนุมัติ ₹67,233 crore สัดส่วนโครงการที่อยู่ระหว่างประมูล: ISTS 10 โครงการ ₹45,620 crore (72%) และ InSTS 18 โครงการ ₹17,466 crore (28%) โครงการ Green Energy Corridor-III (แหล่งที่มา PIB): งบประมาณรวมระบุไว้ที่ '₹1,86 lakh crore' (₹1.36 lakh crore สำหรับ InSTS, ₹50,000 crore สำหรับ BESS รวมถึง CFA ₹0.54 lakh crore) เป้าหมายแล้วเสร็จปีงบประมาณ 2032-33 เพื่อรองรับพลังงานหมุนเวียน 135 GW และติดตั้ง BESS ขนาด 50 GWh
แถวบนเป็นบัตรแสดงมูลค่าสามใบพร้อมลูกศรชี้ไปยังยอดรวม; ด้านล่างซ้ายเป็นแผนภูมิโดนัทพร้อมคำอธิบายสัญลักษณ์; ด้านล่างขวาเป็นกล่องหัวข้อ GEC-III สีน้ำเงินพร้อมจุดหัวข้อ
ยอดเรียกเก็บเงิน H1 FY27 ₹22,327 crore (H1 FY26 ₹18,248 crore); ยอดจัดเก็บได้จริง ₹22,806 crore (₹18,737 crore); อัตราการจัดเก็บ 102.1% (102.7%) หนี้ค้างชำระ ณ สิ้นไตรมาส (หน่วย ₹ crore, >45 วัน / <45 วัน): Q2 FY26 1,512 / 1,387; Q1 FY27 1,458 / 1,005; Q2 FY27 1,285 / 1,141 ระยะเวลาเก็บหนี้เฉลี่ย (หนี้ที่เกิน 45 วัน): 15.16 → 12.11 → 10.54 ทั้งนี้หัวข้อสไลด์ระบุว่า 'H1 2026' ในขณะที่ข้อมูลเป็นของ H1 FY27
บัตร KPI สามใบด้านบน; แผนภูมิแท่งแนวนอนแบบซ้อนทางด้านซ้าย และแผนภูมิแท่งแนวตั้งพร้อมลูกศรแสดงแนวโน้มลดลงแบบเส้นประทางด้านขวา
หน่วย ₹ crore, Q2 FY27 เทียบกับ Q2 FY26: ค่าบริการระบบส่งไฟฟ้า 11,191 เทียบกับ 10,736 (+4%), งานที่ปรึกษา 396 เทียบกับ 492, โทรคมนาคม 229 เทียบกับ 248, รายได้อื่น 239 เทียบกับ 194, รายได้รวม 12,055 เทียบกับ 11,670 (+3%), ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน 1,889 เทียบกับ 1,790, EBITDA 10,166 เทียบกับ 9,880, ค่าเสื่อมราคา 3,196, ต้นทุนทางการเงิน 2,191, PBT 4,776 เทียบกับ 4,450 (+7%), ภาษี 909, PAT 3,867 เทียบกับ 3,566 (+8%) PAT ของ Q1 FY27 อยู่ที่ 3,598 สำหรับ H1 FY27 เทียบกับ H1 FY26: รายได้รวม 23,752 เทียบกับ 23,115, EBITDA 19,778 เทียบกับ 19,524, PAT 7,465 เทียบกับ 7,197 (+4%)
ตารางการเงินแบบเต็มความกว้างพร้อมคอลัมน์ข้อมูลแปดคอลัมน์ (Q2 FY27, Q2 FY26, ส่วนต่าง, Q1 FY27, ส่วนต่าง, H1 FY27, H1 FY26, ส่วนต่าง) และแถวรวมย่อยแบบแรเงา
แผนภูมิ Bridge รายได้จากการดำเนินงาน (หน่วย ₹ crore): รายได้จากการดำเนินงานเพิ่มขึ้น +887 (7.7%; ฟุตโน้ต: รายได้จากระบบส่งไฟฟ้าเพิ่มขึ้น ₹994 Cr เท่านั้น), ผลกระทบจากการกำกับดูแล -354 (-3.1%), รายการที่ไม่ได้เกิดขึ้นประจำ -193 (-1.7%), เพิ่มขึ้นสุทธิ 340 (2.9%) แผนภูมิ Bridge ของ PAT: PAT เพิ่มขึ้น 322 (9.0%), ผลกระทบจากการกำกับดูแล +60 (1.7%), รายการที่ไม่ได้เกิดขึ้นประจำ -82 (-2.3%), สุทธิ 300 (8.4%) ทั้งนี้แท่ง PAT สุดท้ายระบุป้ายกำกับว่า 'Net Increase in PBT' พร้อมลูกศรชี้ลง ซึ่งน่าจะเป็นการระบุป้ายกำกับผิดเนื่องจาก PAT เพิ่มขึ้นประมาณ 8.4%
แผนภูมิ Waterfall สองชุดวางคู่กันภายใต้แถบหัวข้อสีน้ำเงิน (รายได้จากการดำเนินงาน, PAT) สีเขียวแสดงการเพิ่มขึ้นและสีฟ้าอ่อนแสดงการลดลง พร้อมป้ายกำกับเปอร์เซ็นต์เหนือแต่ละแท่ง
หน่วย ₹ crore, Q2 FY27 เทียบกับ Q2 FY26: ค่าบริการระบบส่งไฟฟ้า 9,843 เทียบกับ 9,867, งานที่ปรึกษา 206 เทียบกับ 133 (+55%), รายได้อื่น 1,851 เทียบกับ 1,348 (+37%), รายได้รวม 11,900 เทียบกับ 11,348 (+5%), ค่าใช้จ่ายในการดำเนินงาน 1,605, EBITDA 10,295 เทียบกับ 9,930, ค่าเสื่อมราคา 2,986, ต้นทุนทางการเงิน 2,733, PBT 4,576 เทียบกับ 4,316, ภาษี 757, PAT 3,819 เทียบกับ 3,555 (+7%) PAT ของ Q1 FY27 อยู่ที่ 3,411 สำหรับ H1 FY27 PAT อยู่ที่ 7,230 เทียบกับ 7,208 (ทรงตัว); รายได้รวม H1 อยู่ที่ 23,270 เทียบกับ 22,605
รูปแบบตารางแปดคอลัมน์เหมือนกับสไลด์งบรวม พร้อมแถวรวมย่อยแบบแรเงา
ข้อมูล ณ วันที่ 30.09.26 เทียบกับ 30.09.25 งบเฉพาะกิจการ: สินทรัพย์ถาวรสุทธิ ₹2,80,070 เทียบกับ 2,66,164 crore, CWIP 7,186 เทียบกับ 13,771, หนี้สิน 1,51,207 เทียบกับ 1,35,923, ส่วนของผู้ถือหุ้น 1,06,090 เทียบกับ 98,497, EPS ของ H1 ₹7.77 เทียบกับ 7.75, มูลค่าตามบัญชีต่อหุ้น ₹114.07 เทียบกับ 105.90 งบรวม: GFA 3,29,852 เทียบกับ 2,95,148, CWIP 55,419 เทียบกับ 47,782, หนี้สิน 1,51,207 เทียบกับ 1,35,923, ส่วนของผู้ถือหุ้น 1,06,748 เทียบกับ 98,932, EPS ของ H1 ₹8.03 เทียบกับ 7.74, BVPS ₹114.78 เทียบกับ 106.37 อัตราส่วนหนี้สินต่อส่วนของผู้ถือหุ้น 59:41 เทียบกับ 58:42; อัตราผลตอบแทนต่อส่วนของผู้ถือหุ้น H1 6.81% เทียบกับ 7.32% (งบเฉพาะกิจการ) และ 6.99% เทียบกับ 7.27% (งบรวม) โดยไม่ได้ปรับเป็นค่ารายปี
ตารางพร้อมคอลัมน์หัวข้อที่จัดกลุ่มงบเฉพาะกิจการและงบรวม และส่วนย่อยอัตราส่วนทางการเงินที่สำคัญแบบแรเงา
หน่วย ₹ crore (Q2 FY27 / Q2 FY26 / Q1 FY27): ดอกเบี้ยรับจากบริษัทย่อยและกิจการร่วมค้า 1,201 / 794 / 1,089; เงินจูงใจ (งบรวม) 98 / 159 / 123; เงินปันผลจากกิจการร่วมค้า 60 / 24 / 17; เงินปันผลจากบริษัทย่อย 345 / 300 / 254; CSR 82 / 67 / 118; FERV (สินทรัพย์รวม) 162 / 491 / 47; ส่วนของผู้ถือหุ้นใน TBCB ที่เปิดดำเนินการแล้ว 10,684 / 4,956 / 9,965; ส่วนของผู้ถือหุ้นใน TBCB ที่อยู่ระหว่างก่อสร้าง 4,642 / 3,448 / 3,408; เงินกู้ระยะสั้น 400 / 2,209 / 1,600 แหล่งเงินทุนที่จัดหาได้ใน H1 FY27: สินเชื่อสีเขียวจาก JBIC จำนวน 80,000 ล้านเยน, เงินกู้ระยะยาว/วงเงินสินเชื่อจาก SBI ₹10,000 crore, UBI ₹5,000 crore, หุ้นกู้ ₹2,000 crore
ตารางสี่คอลัมน์ทางด้านซ้าย; แผงสีเขียว 'แหล่งเงินทุนที่จัดหาได้ในช่วง H1 FY27' พร้อมจุดหัวข้อทางด้านขวา
POWERGRID Teleservices Limited (PowerTel): รายได้จากธุรกิจโทรคมนาคมใน Q2 FY27 อยู่ที่ ₹283 crore (เทียบกับ ₹291 crore ใน Q2 FY26) ความพร้อมใช้งานของโครงข่ายหลัก (Backbone) อยู่ที่ 100% มียอดคำสั่งซื้อประมาณ ₹132 crore และได้ลูกค้าใหม่ 13 รายในไตรมาสนี้ มีการเชื่อมต่อความเร็วสูง >6.4 Tbps สำหรับผู้ให้บริการ Hyperscaler ได้ลูกค้า ILD รายที่สองในภูฏาน และมีการเชื่อมต่อกว่า 200 ลิงก์สำหรับหน่วยงานเชิงกลยุทธ์ของรัฐบาลอินเดีย (GoI) ธุรกิจที่ปรึกษา: รายได้ ₹396 crore (จากเดิม ₹492 crore) ธุรกิจสมาร์ทมิเตอร์ที่ PESL สร้างรายได้ ₹202 crore (ติดตั้งแล้วที่ UGVCL 20.4 จาก 36.5 lakh เครื่อง และที่ MGVCL 16.4 จาก 33.6 lakh เครื่อง) มีคำสั่งซื้อในประเทศ 40 รายการ และต่างประเทศ 2 รายการ/การขยายสัญญา ครอบคลุมการดำเนินงานใน 26 ประเทศ โดยมีการเพิ่มซาอุดีอาระเบียเข้ามาในไตรมาสนี้
แผงข้อมูลสองส่วนวางคู่กันพร้อมแถบเน้นสีเขียวและสีน้ำเงินทางด้านซ้าย แต่ละส่วนประกอบด้วยไอคอน หัวข้อแบบเว้นระยะตัวอักษร ตัวเลขขนาดใหญ่ ตัวชี้วัดย่อย และหมายเหตุด้านล่างพร้อมไอคอนรูปเพชร
คุณสมบัติเด่น: โครงสร้างพื้นฐานที่เป็นของอินเดีย 100%, ระบบรักษาความปลอดภัย 7 ชั้น, รองรับตู้แร็ค 1,000 ตู้และกำลังไฟ 14 MW, ได้รับการรับรอง Tier-III, คาดว่าจะเริ่มใช้งานได้ในปีงบประมาณ 2027, เป็นผู้ให้บริการคลาวด์ที่ได้รับการขึ้นทะเบียนโดย MeitY และเป็นคลาวด์อธิปไตย (Sovereign Cloud)
ภาพจำลองอาคารศูนย์ข้อมูลทางด้านซ้าย ส่วนทางด้านขวาเป็นหัวข้อ 'คุณสมบัติเด่น' สีเขียวพร้อมรายการสัญลักษณ์แสดงหัวข้อย่อย
เป้าหมาย ESG 4 ประการ: ใช้พลังงานหมุนเวียน 50% ภายในปี 2025 (บรรลุเป้าหมายแล้วเมื่อ ธ.ค. 2025), ลดขยะไปสู่หลุมฝังกลบเป็นศูนย์ภายในปี 2030 (เปลี่ยนเส้นทางขยะได้ >90%), เป็น Net Water Positive ภายในปี 2030 (เติมน้ำกลับคืนได้ >50% ของปริมาณที่นำมาใช้), บรรลุ Net Zero ภายในปี 2047 (ลดความเข้มข้นของการปล่อยก๊าซเรือนกระจกได้ ~20% เมื่อเทียบรายปี) คะแนน CRISIL ESG เพิ่มขึ้นจาก 58 (2025-26) เป็น 66 (2026-27) โดยได้รับการจัดอันดับ 'Strong' ใน ก.ย. 2026 และคะแนนความยั่งยืนของ NSE อยู่ที่ 70 (ธ.ค. 2025) ทั้งคู่ใช้เกณฑ์คะแนน 0-100
แถวของการ์ดเป้าหมาย 4 ใบพร้อมไอคอนและแถบสถานะ ด้านล่างซ้ายเป็นกราฟแท่งแนวนอนแสดงคะแนน CRISIL พร้อมคำอธิบาย ด้านล่างขวาเป็นตารางอันดับความน่าเชื่อถือด้าน ESG
ได้รับเลือกเป็นผู้เข้ารอบสุดท้ายใน 3 สาขาของรางวัล S&P Global (Platts) Global Energy Awards 2026 ได้แก่ Power - Excellence in Energy; Infrastructure Project of the Year; และ Targeted Program - Corporate Impact Award นอกจากนี้ยังได้รับรางวัล TERI-UNDP 5th Water Sustainability Award (พร้อมภาพถ่ายพิธีมอบรางวัล)
โลโก้รางวัลที่มุมซ้ายบนพร้อมรายการลำดับเลขที่มุมขวาบน ด้านล่างซ้ายเป็นคำบรรยายรางวัลตัวเอียงวางข้างภาพถ่ายพิธีมอบรางวัล
สไลด์ปิดท้ายด้วยคำว่า 'ขอบคุณ' พร้อมข้อมูลติดต่อฝ่ายนักลงทุนสัมพันธ์ www.powergrid.in และภาพถ่ายระบบส่งไฟฟ้า 765 kV Nizamabad-Wardha
ภาพถ่ายแนวนอนแบบเต็มหน้า (Full-bleed) ของเสาส่งไฟฟ้า พร้อมโลโก้ ข้อความปิดท้าย และข้อมูลติดต่อ IR วางซ้อนทางด้านซ้าย
คำถามทั่วไปเกี่ยวกับสไลด์นี้และเนื้อหาการนำเสนอพื้นฐาน
นี่คือ 'Q2 & H1 FY27 Investor Presentation' จำนวน 24 สไลด์ จาก Power Grid Corporation of India Limited (POWERGRID) ลงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 และยื่นต่อ BSE และ NSE โดยครอบคลุมผลการดำเนินงานประจำไตรมาสและครึ่งปีสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026
บริษัทในอินเดียใช้ปีงบประมาณแบบเมษายน-มีนาคม ดังนั้น FY27 จึงเริ่มตั้งแต่เดือนเมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027 โดย Q2 FY27 คือช่วงเดือนกรกฎาคม-กันยายน 2026 และ H1 FY27 คือช่วงเดือนเมษายน-กันยายน 2026
ในงบการเงินรวม รายได้รวมอยู่ที่ ₹12,055 crore (เพิ่มขึ้น 3% YoY), EBITDA อยู่ที่ ₹10,166 crore และกำไรหลังหักภาษี (PAT) อยู่ที่ ₹3,867 crore เพิ่มขึ้น 8% จาก ₹3,566 crore ใน Q2 FY26 สำหรับ PAT ในช่วง H1 FY27 อยู่ที่ ₹7,465 crore
ชุดสไลด์แสดงงานระบบส่งไฟฟ้าในมือมูลค่าประมาณ ₹2.20 lakh crore ณ วันที่ 30 กันยายน 2026 (89% TBCB, 11% RTM รวมถึง CWIP มูลค่า ₹55,419 crore) พร้อมด้วยโครงการที่อยู่ระหว่างการประมูล (TBCB bidding pipeline) มูลค่า ₹67,233 crore รวม 31 โครงการ ณ วันที่ 31 ตุลาคม 2026
ชุดสไลด์นี้ใช้การนับเลขแบบอินเดียตามเอกสารต้นฉบับ โดย 1 crore เท่ากับ 10 ล้าน และ 1 lakh crore เท่ากับ 1 ล้านล้านรูปี นอกจากนี้ยังมีการจัดกลุ่มตัวเลขแบบอินเดีย เช่น 1,87,576 ckm
ได้ คุณสามารถดูสไลด์ทุกหน้าและดาวน์โหลด PDF ได้จากหน้านี้ เลย์เอาต์นี้เป็นแบบจำลองที่มีประโยชน์สำหรับงานนำเสนอผลประกอบการกลุ่มสาธารณูปโภคหรือโครงสร้างพื้นฐาน โดยมีทั้งการ์ด KPI, กราฟแท่งแบบกลุ่ม, กราฟ Waterfall และตารางงบการเงินรวมและงบเฉพาะกิจการที่ครบถ้วน ทั้งนี้ข้อมูลเป็นของ POWERGRID โปรดอ้างอิงชื่อบริษัทหากคุณนำข้อมูลไปใช้
POWERGRID ได้ยื่นเอกสารนี้ต่อ BSE และ National Stock Exchange of India ซึ่งเป็นส่วนหนึ่งของการเปิดเผยผลประกอบการ Q2 FY27 และสามารถเข้าถึงได้ผ่านส่วนนักลงทุนสัมพันธ์ที่ powergrid.in ทั้งนี้ในฉบับนี้จะไม่รวมจดหมายนำส่งตลาดหลักทรัพย์
มีจุดคลาดเคลื่อนเล็กน้อยบางประการ เช่น มีจุดคลาดเคลื่อนเล็กน้อยบางประการ เช่น สไลด์การจัดเก็บรายได้ใช้หัวข้อ 'H1 2026' ทั้งที่เป็นข้อมูลของ H1 FY27 แท่งสุดท้ายของกราฟ Waterfall สำหรับ PAT ระบุว่า 'Net Increase in PBT' พร้อมลูกศรลง ทั้งที่ PAT เพิ่มขึ้นประมาณ 8.4% และจำนวนเงิน GEC-III พิมพ์ด้วยเครื่องหมายจุลภาค ('₹1,86 lakh crore') ซึ่งสื่อถึง ₹1.86 lakh crore
เว็บไซต์บริษัทพร้อมงานนำเสนอนักลงทุนและผลประกอบการทางการเงิน
Create Your Own Slides
Turn your ideas into professional presentations in seconds with 2slides AI.
อ้างอิงการออกแบบมืออาชีพ เลือกสไตล์ของคุณ และสร้างสไลด์ด้วยการแสดงผลข้อความที่สมบูรณ์แบบ ขับเคลื่อนโดย Nano Banana—เริ่มสร้างการนำเสนอของคุณตอนนี้
เอเจนต์ AI ของคุณสำหรับสไลด์ ประหยัดเวลา เปล่งประกายเร็วขึ้นด้วยการสร้างงานนำเสนออัจฉริยะ
บริการทั้งหมดออนไลน์© 2026 2slides สงวนลิขสิทธิ์