
อยู่ในคอลเลกชัน ตัวอย่างงานนำเสนอสำหรับนักลงทุน · ตัวอย่างพรีเซนเทชันนักลงทุนอินเดีย
งานนำเสนอผลประกอบการ Lupin Q2 FY27: งานนำเสนอสำหรับนักลงทุนของ Lupin Limited (NSE: LUPIN, BSE: 500257) สำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 (ไตรมาสที่ 2 ของปีงบประมาณ 2027 ซึ่งเริ่มตั้งแต่เมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027) ลงวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 และยื่นต่อ BSE/NSE ชุดสไลด์ 20 หน้าประกอบด้วยยอดขายสุทธิ 77,855 ล้านรูปีอินเดีย (+14% YoY), EBITDA 19,574 ล้านรูปีอินเดีย ที่อัตรากำไร 25.1% (-8% YoY) และกำไรสุทธิ 11,553 ล้านรูปีอินเดีย (-22% YoY) พร้อมข้อมูลเจาะลึกรายภูมิภาค ได้แก่ อินเดีย, อเมริกาเหนือ, EMEA, APAC, LATAM, ROW และ API รวมถึงการอัปเดตด้านกลยุทธ์, R&D, คุณภาพ, ความยั่งยืน และ ESG
ใช้หน้าปกของงานนำเสนอนี้เป็นต้นแบบสไตล์สำหรับสไลด์ที่สร้างจากเนื้อหาของคุณเอง หรือเลือกหน้าใดก็ได้ด้านล่างเพื่อใช้เลย์เอาต์ของหน้านั้นเป็นต้นแบบ
การนำทางด่วน
แท็ก
แชร์สไลด์
งานนำเสนอผลประกอบการ Lupin Q2 FY27: งานนำเสนอสำหรับนักลงทุนของ Lupin Limited (NSE: LUPIN, BSE: 500257) สำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 (ไตรมาสที่ 2 ของปีงบประมาณ 2027 ซึ่งเริ่มตั้งแต่เมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027) ลงวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 และยื่นต่อ BSE/NSE ชุดสไลด์ 20 หน้าประกอบด้วยยอดขายสุทธิ 77,855 ล้านรูปีอินเดีย (+14% YoY), EBITDA 19,574 ล้านรูปีอินเดีย ที่อัตรากำไร 25.1% (-8% YoY) และกำไรสุทธิ 11,553 ล้านรูปีอินเดีย (-22% YoY) พร้อมข้อมูลเจาะลึกรายภูมิภาค ได้แก่ อินเดีย, อเมริกาเหนือ, EMEA, APAC, LATAM, ROW และ API รวมถึงการอัปเดตด้านกลยุทธ์, R&D, คุณภาพ, ความยั่งยืน และ ESG
มุมมองรายละเอียดของแต่ละหน้าสไลด์ รวมถึงlayout เนื้อหาหลักและองค์ประกอบภาพ
สไลด์หน้าปกหัวข้อ 'Investor Presentation Q2 FY27' ลงวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 พร้อมโลโก้ Lupin
พื้นหลังไล่เฉดสีเขียวไปน้ำเงินแบบเต็มหน้า (Full-bleed); ชื่อเรื่องและวันที่ขนาดใหญ่สีขาวอยู่ทางด้านซ้าย; ภาพคอลลาจรูปกลีบดอกไม้ 5 กลีบ (ภาพเด็กกับกังหันลม, กังหันลมผลิตไฟฟ้า, แพทย์และคนไข้, สายการผลิตยาฉีด, แท็บเล็ตแสดงกราฟ, และภาพทีมงาน) อยู่ทางด้านขวา; โลโก้อยู่ที่มุมขวาบน
ข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบเกี่ยวกับข้อความคาดการณ์ในอนาคต: ผลลัพธ์อาจแตกต่างจากที่คาดไว้เนื่องจากสภาวะอุตสาหกรรม, ภูมิรัฐศาสตร์, ตลาด, อัตราดอกเบี้ยและค่าเงิน, การพัฒนาผลิตภัณฑ์, การทดลองทางคลินิก, การอนุมัติจากหน่วยงานกำกับดูแล, การปฏิรูประบบสาธารณสุข และความเสี่ยงในการผลิต; Lupin Limited ปฏิเสธภาระผูกพันในการอัปเดตข้อความคาดการณ์ในอนาคต เว้นแต่จะมีกฎหมายกำหนด
หัวข้ออยู่ที่มุมซ้ายบนพร้อมโลโก้ที่มุมขวาบน; แถบสีไล่เฉดน้ำเงินไปเขียวเต็มความกว้างหน้ากระดาษ ภายในมีข้อความสีขาวจัดรูปแบบชิดขอบ 3 ย่อหน้า; ส่วนท้ายตกแต่งด้วยลายเส้นพร้อมเลขหน้า
สไลด์คั่นส่วนเพื่อเข้าสู่เนื้อหาผลการดำเนินงานประจำไตรมาส 2 ปีงบประมาณ 27
เลย์เอาต์แบบแบ่งแนวทแยง: ด้านซ้ายเป็นภาพถ่ายขาวดำในออฟฟิศของมืออาชีพสองคนกำลังตรวจสอบเอกสาร ด้านขวาเป็นแผงไล่เฉดสีน้ำเงิน-เขียวพร้อมชื่อส่วนสีขาว
ตัวชี้วัดสำคัญ (มูลค่าเป็นสกุลเงิน INR): ยอดขาย 77,855 ล้านรูปี (+14% YoY); EBITDA 19,574 ล้านรูปี (-8% YoY, อัตรากำไร 25.1%); กำไรสุทธิ 11,553 ล้านรูปี (-22% YoY, อัตรากำไร 14.8% หลังปรับปรุงสัดส่วน NCI จาก PAT) ผลการดำเนินงานแยกตามธุรกิจ: อินเดีย 23,836 ล้านรูปี (+15% YoY), อเมริกาเหนือ 31,696 ล้านรูปี (+10%), EMEA 9,913 ล้านรูปี (+40%), APAC 4,273 ล้านรูปี (+43%), LATAM 2,427 ล้านรูปี (-30%), ROW 2,624 ล้านรูปี (-4%), API 3,086 ล้านรูปี (+20%) หมายเหตุ: อัตรากำไร EBITDA ไม่รวมกำไรขาดทุนจากอัตราแลกเปลี่ยนและรายได้อื่น โดยใช้ยอดขายสุทธิเป็นฐานคำนวณ
แดชบอร์ดแบบสองคอลัมน์: คอลัมน์ซ้ายประกอบด้วยการ์ด KPI สีน้ำเงินเข้ม 3 ใบพร้อมไอคอน (ยอดขาย, EBITDA, กำไรสุทธิ) และแผงย่อยแสดงอัตรากำไร; ด้านขวาเป็นตาราง 'Business Performance' ของ 7 ภูมิภาค แต่ละภูมิภาคมีไอคอนธงชาติ/ลูกโลก มูลค่า และลูกศรชี้ขึ้นสีเขียวหรือชี้ลงสีแดงแสดงการเปลี่ยนแปลง YoY
แนวโน้มยอดขาย (ไม่รวมรายได้จากการดำเนินงานอื่น) และอัตรากำไร EBITDA: Q2 FY26 68,314 ล้านรูปี / 31.3%, Q3 FY26 71,005 / 31.1%, Q4 FY26 73,919 / 29.4%, Q1 FY27 82,172 / 30.0%, Q2 FY27 77,855 / 25.1% การเปิดตัว/การอนุมัติที่สำคัญ: ได้รับการอนุมัติเบื้องต้น (Tentative Approval) จาก U.S. FDA สำหรับ Apixaban Oral Suspension 505(b)(2); เปิดตัว Sugammadex Injection ในสหรัฐฯ การพัฒนาธุรกิจ: ร่วมมือกับ Tenpoint Therapeutics เพื่อจำหน่าย YUVEZZI ใน EU, สหราชอาณาจักร, สวิตเซอร์แลนด์, นอร์เวย์ และไอซ์แลนด์; ได้รับ MAA สำหรับ Ranibizumab ในสหราชอาณาจักรและออสเตรเลีย; เปิดตัว Formoflo-G MDI ในอินเดีย (ระบุว่าเป็นยาพ่นสูตรผสมสามตัวยาชนิดคงที่ตัวแรกของโลกสำหรับโรค COPD); แยกโครงการด้านมะเร็งวิทยา 2 โครงการไปยัง Kaveri Therapeutics; ส่งมอบผลิตภัณฑ์ชุดทดลองภายใต้ข้อตกลงการถ่ายทอดเทคโนโลยี CDMO การปฏิบัติตามกฎระเบียบ: โรงงาน Ankleshwar และ Somerset ได้รับ EIR สถานะ VAI; ยื่นคำชี้แจงสำหรับ Pithampur Unit II (OAI) แล้ว อยู่ระหว่างดำเนินการแก้ไข; Mandideep Unit I ได้รับการอนุมัติจาก ANVISA (บราซิล); โรงงาน Tarapur ได้รับการอนุมัติจาก WHO
เลย์เอาต์แบบแบ่งส่วน: แผง 'Financials' ทางซ้ายแสดงกราฟแท่ง (ยอดขาย) ผสมกราฟเส้น (อัตรากำไร EBITDA) ย้อนหลัง 5 ไตรมาส โดยไฮไลต์แท่งล่าสุดเป็นสีเขียว; ด้านขวาเป็นส่วนที่วางซ้อนกัน — กล่องแสดงการเปิดตัวผลิตภัณฑ์ 2 กล่อง (สีน้ำเงินและเขียวพร้อมคำบรรยายสีเทา), กล่องข้อความหัวข้อสัญลักษณ์สำหรับการพัฒนาธุรกิจ และคอลัมน์การปฏิบัติตามกฎระเบียบ 2 คอลัมน์ (U.S. FDA / อื่นๆ)
สัดส่วนยอดขาย (ล้านรูปี): สหรัฐอเมริกา 30,202 (39%, รวมรายได้จากทรัพย์สินทางปัญญา), อินเดีย 23,836 (31%), ตลาดพัฒนาแล้วอื่นๆ 11,823 (15%; แคนาดา, ออสเตรเลีย, ยุโรป และอื่นๆ), ตลาดเกิดใหม่ 8,908 (11%; LATAM, แอฟริกาใต้, ฟิลิปปินส์ และประเทศอื่นๆ ทั่วโลก), API 3,086 (4%) ข้อมูลทางการเงินที่สำคัญ (ล้านรูปี) Q2 FY27 / Q2 FY26 / Q1 FY27: ยอดขาย 77,855 / 68,314 / 82,172; EBITDA 19,574 / 21,376 / 24,635; กำไรสุทธิ 11,553 / 14,779 / 14,150
ครึ่งซ้าย: กราฟโดนัทแสดงสัดส่วนรายได้พร้อมป้ายกำกับและเส้นชี้; ครึ่งขวา: ตารางเปรียบเทียบ 3 คอลัมน์พร้อมป้ายกำกับแถวสีน้ำเงิน (ยอดขาย, EBITDA, กำไรสุทธิ) และหัวข้อคอลัมน์ตามไตรมาส โดยคอลัมน์ไตรมาสปัจจุบันแรเงาสีเขียวอ่อน
ธุรกิจในอินเดีย (ยาตามใบสั่งแพทย์ + ยาที่จำหน่ายหน้าเคาน์เตอร์ (OTC) + การวินิจฉัย + อื่นๆ) เติบโต 14.7% YoY ยอดขายในอินเดีย (ล้านรูปี): Q2 FY26 20,777, Q3 FY26 20,387, Q4 FY26 19,082, Q1 FY27 23,796, Q2 FY27 23,836 ยาตามใบสั่งแพทย์ (Rx) ในอินเดียเติบโต 14.4% ใน H1 เทียบกับการเติบโตของ IPM ที่ ~14.3% (13.8% ใน Q2 FY27); กลุ่มยารักษาเบาหวาน (1.5 เท่า), โรคผิวหนัง (1.5 เท่า) และโรคหัวใจ (1.1 เท่า) เติบโตเร็วกว่าตลาด; เซกเมนต์ยารักษาเบาหวาน +28.6% เทียบกับ IPM 18.8% ใน H1; สัดส่วนยอดขาย Rx ในอินเดียจากการรับสิทธิ์ผลิต (In-licensed) อยู่ที่ ~6% ใน H1 ความเป็นผู้นำในกลุ่มโรคเรื้อรัง: อันดับ 2 ในกลุ่มโรคระบบทางเดินหายใจ, อันดับ 3 ในกลุ่มโรคหัวใจ, อันดับ 3 ในการดูแลโรคเบาหวาน (IQVIA MAT ก.ย. 26); การเติบโตของกลุ่มโรคเรื้อรัง 19.5% ใน H1 เทียบกับ IPM 17.2%; สัดส่วนกลุ่มโรคเรื้อรัง ~66% ใน H1 เทียบกับ ~65% ใน FY26; การเติบโตของปริมาณการขาย 6.1% ใน H1; กำลังคนฝ่ายขายรวม ~11,400 คน (ผู้แทนยา ~8,800 คน) การเปิดตัวผลิตภัณฑ์: ระบบทางเดินหายใจ 4 รายการ, ทางเดินอาหาร 3 รายการ, ระบบประสาท หัวใจ นรีเวช ยาต้านการติดเชื้อ และกระดูกและข้อ อย่างละ 1 รายการ; Lupisert อยู่อันดับ 3 ในกลุ่มผลิตภัณฑ์เปิดตัวใหม่สำหรับระบบประสาทส่วนกลาง; เปิดตัวผลิตภัณฑ์รวม 12 รายการใน H1 FY27; วางแผนเปิดตัวมากกว่า 20 รายการในปีงบประมาณ 27
เลย์เอาต์แบบ 4 ส่วน: บนซ้ายเป็นกราฟแท่งยอดขายในอินเดีย; ล่างซ้ายเป็นรายการหัวข้อสัญลักษณ์เกี่ยวกับผลการดำเนินงานที่เหนือกว่าตลาดแยกตามการรักษา; บนขวาเป็นกล่องจัดอันดับสีน้ำเงิน 3 กล่องพร้อมไอคอนการรักษาและหัวข้อสัญลักษณ์; ล่างขวาเป็นแถบไอคอนการรักษาแนวนอนพร้อมจำนวนการเปิดตัวและหัวข้อสัญลักษณ์
IRF (India Region Formulations) พร้อมที่จะเติบโตเหนือกว่า IPM 1.2-1.3 เท่า: มุ่งเน้นกลุ่มโรคเรื้อรังให้สูงสุดโดยตั้งเป้าส่วนแบ่ง ~70% ภายในFY31; จัดตั้งแผนก semaglutide โดยเฉพาะครอบคลุมด้านโรคเบาหวาน/ต่อมไร้ท่อ และโรคทางเดินอาหาร/นรีเวชวิทยา; สร้างกลุ่มการรักษาอุบัติใหม่; มุ่งเป้าพันธมิตรและการควบรวมกิจการ (M&A) ของบริษัทขนาดกลาง แบรนด์ และพอร์ตโฟลิโอต่างๆ; พัฒนาผลิตภัณฑ์นวัตกรรมและยาชีววัตถุคล้ายคลึง (biosimilars) ภายในองค์กร; การรับสิทธิ์ผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ (in-license) รวมถึงกลุ่ม GLP-1; ร่วมมือในด้านอีคอมเมิร์ซ ค้าปลีกสมัยใหม่ และธุรกิจสถาบัน; ขยายแผนก Uday ในพื้นที่นอกเขตเมืองและช่องทางโรงพยาบาล ระบบนิเวศ: Lupin Life กลุ่มผลิตภัณฑ์ดูแลสุขภาพผู้บริโภค (ระบบทางเดินอาหาร, วิตามินและอาหารเสริม, แก้ไอ/หวัด) เติบโต ~57% YoY โดยมียอดขายรายไตรมาสสูงสุดในรอบ 6 ไตรมาส; Lupin Diagnostics เติบโต 32% YoY โดยให้บริการผู้ป่วยกว่า 7 แสนรายในไตรมาสนี้; LYFE บริการดิจิทัลด้านโรคหัวใจ (มีผู้ป่วยเข้าร่วม ~15,000 รายในไตรมาสนี้) และ Atharv Ability การฟื้นฟูระบบประสาท; โปรแกรมสนับสนุนผู้ป่วย Humrahi และ JAI; การเข้าถึงยาสามัญของ Lupin Life Sciences ผ่านผู้ค้าปลีกและพันธมิตรในช่องทางจำหน่าย
แบ่งเป็นสองส่วน: แผงสีลาเวนเดอร์ด้านซ้ายมีสามส่วนย่อยพร้อมไอคอน (การเจาะตลาดและการเข้าถึง, ผลิตภัณฑ์นวัตกรรม, การขยายฐานธุรกิจ) ในกล่องข้อความแบบมีเส้นขอบ; แผงสีเขียวด้านขวามีแถบแนวตั้ง 'Business Verticals' และ 'Empowering community' โดยแต่ละแถวจะจับคู่ภาพประกอบ ข้อความหัวข้อ และโลโก้แบรนด์
ความเป็นผู้นำ: ส่วนแบ่งปริมาณใบสั่งยาสามัญ (generic TRx) ~5.0% ในสหรัฐฯ; อันดับ 3 ในสหรัฐฯ ตามจำนวนใบสั่งยา; อันดับ 1 ใน 61 ผลิตภัณฑ์ และติด 3 อันดับแรกใน 113 ผลิตภัณฑ์ ส่วนแบ่งการตลาดของยาสามัญในผลิตภัณฑ์หลัก: tiotropium ~36%, mirabegron ~16%, albuterol ~15% ยอดขายในสหรัฐฯ (ล้านดอลลาร์สหรัฐ รวมรายได้จากทรัพย์สินทางปัญญา): Q2 FY26 314, Q3 FY26 350, Q4 FY26 371, Q1 FY27 366, Q2 FY27 317 (+1% YoY, -13% QoQ) ไฮไลท์: ไตรมาสนี้ได้รับผลกระทบจากการแข่งขันที่เพิ่มขึ้นและการสิ้นสุดสิทธิบัตรของผลิตภัณฑ์หลัก แต่ชดเชยได้บางส่วนจากความต้องการตามฤดูกาลและการเติบโตของปริมาณการขาย; ได้รับการอนุมัติเบื้องต้นสำหรับ Apixaban Oral Suspension รูปแบบใหม่ผ่านช่องทาง 505(b)(2); วางแผนเปิดตัว ~15 ผลิตภัณฑ์ในปีงบประมาณ 27 รวมถึงผลิตภัณฑ์ 505(b)(2) หนึ่งรายการ, ยาชีววัตถุคล้ายคลึงหนึ่งรายการ และยาฉีดสามรายการ การลงทุน: วางแผนยื่นคำขอ ANDA 15+ รายการในปีงบประมาณ 27; มีสถานะ FTF 48 รายการ รวมถึง exclusive FTF 21 รายการ; มีผลิตภัณฑ์ยาฉีด 45+ รายการ และผลิตภัณฑ์ยาพ่น 30+ รายการในแผนงาน; ตั้งเป้าเปิดตัวผลิตภัณฑ์ใหม่ 100+ รายการ โดย ~70%+ ของรายได้จากผลิตภัณฑ์ใหม่จะมาจากผลิตภัณฑ์ที่มีความซับซ้อนภายในปีงบประมาณ 32; ยาชีววัตถุคล้ายคลึงอย่างน้อย 6 รายการภายในปีงบประมาณ 32; ยาเฉพาะทาง (Xopenex, NaMuscla) และ M&A/พันธมิตร; การเพิ่มประสิทธิภาพต้นทุนอย่างต่อเนื่อง
เลย์เอาต์สามคอลัมน์: คอลัมน์ซ้ายเป็นไทล์ KPI สีฟ้า (อันดับ, ความเป็นผู้นำในผลิตภัณฑ์, ส่วนแบ่งการตลาด) พร้อมไอคอนใบสั่งยาและเครื่องพ่นยา; แผงกลางหัวข้อสีเขียวแสดงกราฟแท่งยอดขายในสหรัฐฯ พร้อมลูกศร YoY/QoQ และหัวข้อไฮไลท์สำคัญ; คอลัมน์ขวาเป็นรายการหัวข้อเกี่ยวกับการลงทุนในยาสามัญที่มีความซับซ้อนและ 505(b)(2) พร้อมกล่องข้อความเน้นตัวเอียง
R&D กำลังเปลี่ยนทิศทางไปสู่ยาสามัญที่มีความซับซ้อนและยาชีววัตถุคล้ายคลึง: ยาพ่น (MDIs, DPIs, soft-mist inhalers, สเปรย์พ่นจมูก, ยาพ่นละออง), ยาฉีด (peptide, iron colloid, depot, liposomal และผลิตภัณฑ์ 505(b)(2)) และธุรกิจยาชีววัตถุคล้ายคลึงในระยะเชิงพาณิชย์ที่มีการบูรณาการในแนวดิ่ง เป้าหมายระยะยาว: เปิดตัวผลิตภัณฑ์ที่มีความซับซ้อน 20 รายการในตลาดที่มีการควบคุมภายในปี 2028 (ยาพ่น, ยาฉีด, ยาทางจักษุวิทยา); ภายในปี 2029 จะยื่นขอจดทะเบียนยาชีววัตถุคล้ายคลึง 6 รายการในตลาดที่มีการควบคุม และเปิดตัวผลิตภัณฑ์นวัตกรรมที่มีความซับซ้อน 10 รายการในอินเดีย ประวัติด้านคุณภาพ (12 เดือนที่ผ่านมา): ประสบความสำเร็จในการตรวจประเมินจาก FDA พร้อมได้รับ EIR สำหรับหน่วยการผลิต Nagpur Unit-II (ยาฉีด, VAI), Nagpur Unit-I (NAI), Goa (VAI), Pithampur Unit-III (VAI), Aurangabad (VAI), Somerset (VAI), Pune Biotech (ได้รับ BLA) และ Ankleshwar (VAI); ไซต์งานที่อยู่ระหว่างการปรับปรุงแก้ไข ได้แก่ Tarapur, Mandideep Unit-1 และ Pithampur Unit-II เป้าหมายด้านคุณภาพ: ความพร้อมในการรับการตรวจประเมินในทุกไซต์งาน, การเข้าร่วมโปรแกรม US FDA Quality Maturity Management และการใช้ระบบดิจิทัลในงานด้านคุณภาพ
แผงขอบมนสองแผงวางคู่กัน (แผง R&D สีลาเวนเดอร์พร้อมหัวข้อสีฟ้า, แผงคุณภาพสีมิ้นต์พร้อมหัวข้อสีเขียว) แต่ละแผงแบ่งตามแนวนอนเป็นส่วนบนและส่วนล่าง พร้อมหัวข้อย่อยขีดเส้นใต้ตรงกลางและรายการหัวข้อ
ค่าใช้จ่าย R&D (ล้าน INR, % ของยอดขาย): Q2 FY26 5,222 (7.6%), Q3 FY26 5,352 (7.5%), Q4 FY26 5,081 (6.9%), Q1 FY27 6,077 (7.4%), Q2 FY27 6,181 (7.9%) งบลงทุน (Capex) (ล้าน INR, % ของยอดขาย): 3,474 (5.1%), 2,007 (2.8%), 3,052 (4.1%), 2,786 (3.4%), 2,230 (2.9%) อัตราส่วนหนี้สินสุทธิต่อส่วนของผู้ถือหุ้น: (0.08), (0.14), (0.21), (0.12), (0.14) ซึ่งหมายถึงมีเงินสดสุทธิตลอดช่วงเวลาดังกล่าว ทั้งนี้คำนวณเปอร์เซ็นต์จากยอดขายสุทธิโดยไม่รวมรายได้จากการดำเนินงานอื่น
แผงกราฟสามแผงที่มีขนาดเท่ากันพร้อมแถบหัวข้อสีฟ้า: กราฟแท่งและเส้นของ R&D, กราฟแท่งและเส้นของงบลงทุน และกราฟแท่งค่าลบสำหรับหนี้สินสุทธิต่อส่วนของผู้ถือหุ้น; ไตรมาสปัจจุบันเน้นด้วยสีเขียว
งบกำไรขาดทุนในหน่วยล้าน INR: ยอดขายสุทธิ Q2 FY27 77,855 เทียบกับ Q2 FY26 68,314 (+14.0% YoY) และ Q1 FY27 82,172 (-5.3% QoQ); รายได้จากการดำเนินงานอื่น 418 (0.5% ของยอดขาย) เทียบกับ 2,161 (-80.7%) และ 597 (-30.0%); รายได้รวม 78,273 เทียบกับ 70,475 (+11.1%) และ 82,769 (-5.4%); กำไรขั้นต้นไม่รวมรายได้จากการดำเนินงานอื่น 57,774 (74.2%) เทียบกับ 50,066 (73.3%, +15.4%) และ 61,280 (74.6%, -5.7%); EBITDA 19,574 (25.1%) เทียบกับ 21,376 (31.3%, -8.4%) และ 24,635 (30.0%, -20.5%); กำไรสุทธิ 11,553 (14.8%) เทียบกับ 14,779 (21.6%, -21.8%) และ 14,150 (17.2%, -18.4%)
ตารางการเงินแบบเต็มความกว้างพร้อมแถวหัวข้อสีน้ำเงินเข้มและเก้าคอลัมน์ (รายการ, สามช่วงเวลาที่แต่ละช่วงแสดง % ของยอดขาย, การเติบโต YoY และ QoQ); คอลัมน์มูลค่าตามช่วงเวลาแรเงาด้วยโทนสีเขียว โดยไตรมาสปัจจุบันมีสีเข้มที่สุด
งบกำไรขาดทุนครึ่งปีแรกในหน่วยล้าน INR, H1 FY27 เทียบกับ H1 FY26: ยอดขายสุทธิ 160,028 เทียบกับ 129,952 (+23.1%); รายได้จากการดำเนินงานอื่น 1,014 (0.6%) เทียบกับ 3,207 (2.5%, -68.4%); รายได้รวม 161,042 เทียบกับ 133,159 (+20.9%); กำไรขั้นต้นไม่รวมรายได้จากการดำเนินงานอื่น 119,054 (74.4%) เทียบกับ 93,985 (72.3%, +26.7%); EBITDA 44,209 (27.6%) เทียบกับ 37,790 (29.1%, +17.0%); กำไรสุทธิ 25,703 (16.1%) เทียบกับ 26,969 (20.8%, -4.7%)
ใช้รูปแบบตารางเดียวกับสไลด์ก่อนหน้าโดยมี 6 คอลัมน์ (รายการ, H1 FY27, % ของยอดขาย, H1 FY26, % ของยอดขาย, การเติบโต YoY) และคอลัมน์ช่วงเวลาเน้นแถบสีเขียว
หน้าคั่นส่วนเพื่อนำเข้าสู่เนื้อหาภาพรวมบริษัท
แบ่งหน้าแนวทแยง: ด้านซ้ายเป็นภาพถ่ายขาวดำของเพื่อนร่วมงาน 4 คนรอบแล็ปท็อป ด้านขวาเป็นแผงไล่เฉดสีน้ำเงิน-เขียวพร้อมหัวข้อสีขาว
การดำเนินงานทั่วโลก: บริษัทผู้ผลิตยา Generic รายใหญ่อันดับ 14 ของโลกตามยอดขาย (MAT มิถุนายน 2026); ยอดขายต่อปี 3.2 พันล้านดอลลาร์สหรัฐฯ ใน FY26 และ EBITDA 922 ล้านดอลลาร์สหรัฐฯ ใน FY26 (ที่อัตราแลกเปลี่ยน 1 ดอลลาร์สหรัฐฯ = 88.47 รูปี); พนักงานกว่า 27,000 คน ('Lupinyttes'); เข้าถึงผู้คนในกว่า 100 ประเทศ ความเป็นผู้นำในระดับท้องถิ่น: อันดับ 3 ในสหรัฐฯ ตามจำนวนใบสั่งยา, อันดับ 8 ในตลาดเภสัชกรรมของอินเดียตามยอดขาย, อันดับ 5 ในกลุ่มบริษัท Generic ในออสเตรเลีย และอันดับ 8 ในแอฟริกาใต้; ด้าน R&D: ยื่นคำขอ ANDA และ NDA ต่อ US FDA แล้ว 430 รายการ, ยื่น US DMF 94 รายการ และมีคำขอสิทธิบัตรที่ยังมีผลอยู่ 924 รายการ (ณ วันที่ 31 มีนาคม 2026) สัดส่วนรายได้ตามภูมิภาค FY26 (ล้านรูปี): สหรัฐอเมริกา 116,783 (42%), อินเดีย 81,140 (30%), ตลาดเกิดใหม่ 34,828 (13%), ตลาดพัฒนาแล้วอื่นๆ 32,439 (11%), API 9,685 (4%) ความยั่งยืน: คะแนน S&P Global ESG 91/100, ครองอันดับ 1 ด้าน ESG ในกลุ่มเซกเตอร์เภสัชกรรมทั่วโลก; สัดส่วนพลังงานหมุนเวียน 48%; บรรลุสถานะ Water Positivity ต่อเนื่องเป็นปีที่ 5
คอลัมน์มุมมน 4 คอลัมน์พร้อมแถบหัวข้อสีน้ำเงิน: Global Presence (สถิติพร้อมไอคอน), Local Leadership (แผงสีเขียวพร้อมรายการอันดับและตัวเลข R&D), Geographically Diverse (แผนภูมิโดนัทพร้อมคำอธิบาย), Growing Sustainability (แผงสีเขียวพร้อมคะแนน S&P Global และไอคอน)
เสาหลักเชิงกลยุทธ์แยกตามธุรกิจ: สหรัฐอเมริกา — แพลตฟอร์มที่ซับซ้อน (ยาสูดพ่น, ยาชีววัตถุคล้ายคลึง, ยาฉีด) และยาเฉพาะทาง พร้อมด้วยแพลตฟอร์มยากินและยาตาที่ขยายตัว; ตลาดพัฒนาแล้วอื่นๆ — การใช้ประโยชน์จากการดำเนินงานในพอร์ตโฟลิโอ งบลงทุน และ R&D ในตลาดที่มีการกำกับดูแลใกล้เคียงกัน (สหรัฐฯ, สหราชอาณาจักร, ยุโรป, แคนาดา, ออสเตรเลีย); อินเดีย — การเติบโตที่สูงกว่าตลาด แบรนด์นวัตกรรมผ่านการขอใบอนุญาต การเป็นพันธมิตร และการเข้าซื้อกิจการ รวมถึงธุรกิจข้างเคียงเชิงกลยุทธ์; ตลาดเกิดใหม่อื่นๆ — พันธมิตรที่ได้รับความไว้วางใจในแอฟริกาใต้ บราซิล เม็กซิโก ฟิลิปปินส์ และเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และเป็นพันธมิตรหลักสำหรับสถาบันระดับโลกในการดูแลรักษาวัณโรค (TB); API — ขนาดการผลิต ความน่าเชื่อถือในการจัดหา และความได้เปรียบด้านต้นทุนเพื่อรองรับลูกค้าทั้งภายในและภายนอก รวมถึงงานสาธารณสุขระดับโลก รากฐาน: คุณภาพระดับโลกที่ดีที่สุดในกลุ่มและวัฒนธรรมการปรับปรุงอย่างต่อเนื่อง
การ์ดทรงสูงมุมมน 5 ใบสลับสีน้ำเงินและเขียว แต่ละใบมีไอคอนรูปโล่ด้านบน หัวข้อตัวหนาและข้อความอธิบาย ด้านล่างมีแถบแบนเนอร์สีน้ำเงินเต็มความกว้างพร้อมข้อความแสดงรากฐานองค์กร 2 ประการ
เป้าหมายเทียบกับสถานะ FY2026: ลดก๊าซเรือนกระจก 42% ภายในปี 2030 (Scope 1 และ 2 เทียบกับ FY23) — บรรลุแล้ว ~41%; รีไซเคิล 50% ภายในปี 2030 — ~45%; ประเมินความหลากหลายทางชีวภาพ 100% ของพื้นที่ดำเนินงานทั่วโลกภายในปี 2030 — เสร็จสิ้น 66%; มีผู้หญิงในระดับบริหารระดับสูง 15% ภายในปี 2030 — ~12%; ชั่วโมงอาสาสมัครพนักงาน 50,000 ชั่วโมงภายในปี 2030 — 35,400+ ชม.; ประเมินคู่ค้า 100% ในรอบ 3 ปี — อยู่ระหว่างดำเนินการ 17%; ให้ความรู้และสร้างความตระหนักแก่ผู้ป่วย 3 ล้านคนและแพทย์ 50,000 คนภายในปี 2030 — ผู้ป่วย 980,000 คนและแพทย์ 73,500 คน; ผู้รับประโยชน์ด้านชีวิตและความเป็นอยู่ 3 ล้านคน — 2.5+ ล้านคน ไฮไลต์สำคัญสำหรับ Q2 FY27: การรับรอง Zero Waste to Landfill (ระดับแพลตตินัม 7 แห่ง, ระดับโกลด์ 1 แห่ง); โปรแกรม We-Sync เพื่อการยอมรับความแตกต่างของผู้พิการ และโปรแกรมผู้นำหญิง iMPACT 3.0; การประเมิน ESG ครอบคลุมคู่ค้ากว่า 130 รายพร้อมโปรแกรมเสริมสร้างศักยภาพ 7 โปรแกรม; การตรวจคัดกรองโรคไม่ติดต่อ (NCDs) ให้กับบุคคล 105,853 ราย และหน่วยบริการสุขภาพเคลื่อนที่ 756 ครั้ง
ซ้าย: ตาราง 3 คอลัมน์แสดงหัวข้อพร้อมไอคอน เป้าหมาย (เซลล์สีลาเวนเดอร์) และสถานะ FY2026 (เซลล์สีมิ้นต์) ขวา: แผงไล่เฉดสีน้ำเงิน-เขียว 'Key Highlights for Q2 FY27' แบ่งเป็น 4 ส่วน แต่ละส่วนมีโลโก้หรือไอคอนสีขาวพร้อมคำบรรยาย
วัตถุประสงค์: 'เราขับเคลื่อนการรักษาเพื่อเปลี่ยนความหวังให้เป็นการเยียวยา'; กรอบ ESG ครอบคลุมด้านโลก (การเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ, น้ำ, ของเสีย, ความหลากหลายทางชีวภาพ), ผู้คน (ความหลากหลายและการยอมรับความแตกต่าง, งานอาสาสมัคร, สุขภาวะและความปลอดภัย, ความยั่งยืนของคู่ค้า) และผู้ป่วย (การเปิดตัวผลิตภัณฑ์และคุณภาพ, การช่วยเหลือผู้ป่วย, การศึกษาและความตระหนักรู้, การวินิจฉัยและการฟื้นฟู) การจัดอันดับ ESG: S&P Global 91/100 ในปี 2025 (จาก 17/100 ในปี 2021) อันดับ 1 ในกลุ่มเภสัชกรรมทั่วโลก; ติดอันดับใน S&P Global Sustainability Yearbook เป็นปีที่ 3 ติดต่อกัน; Sustainalytics 22.11 ความเสี่ยงระดับปานกลางในปี 2026 (จาก 42.69 ระดับรุนแรงในปี 2019); CDP ระดับผู้นำ 'A' ด้านภูมิอากาศและน้ำปี 2025 (จาก F ในปี 2021); MSCI ปรับเพิ่มเป็น BBB ในปี 2025 (จาก BB ในปี 2024); NSE Sustainability 71/100 สำหรับ FY2025; Crisil ESG 69 และ Crisil Core ESG 65 สำหรับปี 2026 แสดงโลโก้กรอบการดำเนินงานที่สอดคล้องกัน: CDP, SASB, SBTi, The Climate Pledge, IBBI, GRI, ISO, TCFD, MSCI, EcoVadis, S&P Global, IR, Sustainalytics, UN Global Compact, TNFD และ UN SDGs
ด้านบน: แถบสีเขียวกว้างพร้อมกล่องวัตถุประสงค์สีเข้มและคอลัมน์เสาหลัก 3 ต้น (Planet, People, Patients) พร้อมไอคอนและรายการขีดเส้นใต้ ตรงกลาง: แถบการจัดอันดับมุมมนสีขาวพร้อมโลโก้หน่วยงานจัดอันดับ 7 แห่งและคะแนน คั่นด้วยเส้นแนวตั้ง ด้านล่าง: โลโก้กรอบการดำเนินงานมาตรฐาน 2 แถว
ด้าน ESG และความยั่งยืน: อันดับ 1 ของโลกในกลุ่มยาและอันดับ 1 ในอินเดียจากทุกกลุ่มอุตสาหกรรมในการจัดอันดับ S&P Global ESG; รางวัล ASSOCHAM Sustainable Pharmaceutical Excellence Award 2026; เข้าสู่ดัชนี Dow Jones Best-in-Class World และ Emerging Markets เป็นครั้งแรกในปี 2026; S&P Global Sustainability Yearbook 2026; การรับรองเป้าหมายการปล่อยก๊าซเรือนกระจกโดย SBTi; รางวัล LEED Platinum สำหรับ Pune Research Park; รางวัล Sustainable Organization of the Year; เหรียญเกียรติยศด้านสิ่งแวดล้อม Mandideep จากมุขมนตรีรัฐ Madhya Pradesh; ติดอันดับ World's Most Sustainable Companies 2026 โดย TIME และ Statista; การรับรอง Zero Waste to Landfill ด้านความเป็นเลิศในการดำเนินงาน: รางวัล Manufacturing Today Excellence in Technology 2026; รางวัล Kinaxis 2026 Impact Award สำหรับซัพพลายเชน; ติดอันดับ Great Place To Work India's Best Employers Among Nation-Builders 2026; เหรียญทองสำหรับโรงงาน Tarapur, Jammu, Ankleshwar และ CSN จาก National Awards for Manufacturing Competitiveness; การรับรอง ISO 14001 และ ISO 45001 สำหรับฐานการผลิตทั้ง 12 แห่งในอินเดีย ศูนย์วิจัยและพัฒนา และสำนักงานใหญ่; รางวัล Pithampur CII 5S; รางวัลด้านการเปลี่ยนผ่านสู่ดิจิทัลของ Tarapur ด้านการให้ความสำคัญกับผู้ป่วย: Lupin Diagnostics ได้รับรางวัล Pathology Lab of the Year จาก ET Healthcare Awards 2026; บันทึกสถิติใน Asia Book of Records สำหรับโครงการตรวจความหนาแน่นของมวลกระดูกและโครงการสร้างความตระหนักรู้เรื่องโรคหืดร่วมกับแพทย์กว่า 8,500 ท่าน; โครงการ Humrahi ได้รับการยอมรับในงาน CII WR Health Innovation Awards 2026; LupinLife ได้รับรางวัล Best Impact Creator in Healthcare; รางวัล Lupin Digital Health จาก BW Healthcare Awards 2026
แบ่งเป็น 3 คอลัมน์เท่ากันพร้อมแถบหัวข้อสีน้ำเงิน (ความเป็นผู้นำด้าน ESG และความยั่งยืน, ความเป็นเลิศด้านการดำเนินงานและองค์กร, ความเป็นเลิศด้านการดูแลสุขภาพที่เน้นผู้ป่วยเป็นศูนย์กลาง) แต่ละส่วนประกอบด้วยรายการสัญลักษณ์หัวข้อย่อยรูปกากบาทเพชรบนพื้นหลังสีเทาอ่อน
สไลด์ปิดท้ายพร้อม QR code สำหรับ Lupin.com และ MadeInIndia.com ที่อยู่สำนักงานจดทะเบียนใน Santacruz (East) เมือง Mumbai หมายเลขโทรศัพท์และแฟกซ์ รวมถึงลิงก์ไปยัง lupin.com, X, LinkedIn, Facebook และ YouTube
พื้นหลังไล่เฉดสีเขียวไปน้ำเงิน พร้อมหัวข้อ 'THANK YOU!' ขนาดใหญ่สีขาวทางด้านซ้าย มี QR code 2 ชุด ข้อมูลติดต่อ และรายการไอคอนโซเชียลมีเดียด้านล่าง ทางด้านขวามีภาพวาดเส้นรูปดอกไม้ 5 กลีบขนาดใหญ่ และโลโก้ที่มุมขวาบน
คำถามทั่วไปเกี่ยวกับสไลด์นี้และเนื้อหาการนำเสนอพื้นฐาน
นี่คืองานนำเสนอสำหรับนักลงทุนของ Lupin Limited สำหรับไตรมาสสิ้นสุดวันที่ 30 กันยายน 2026 ลงวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 โดยสไลด์ทั้ง 20 หน้าครอบคลุมตัวชี้วัดการเติบโตที่สำคัญ, ผลการดำเนินงานรายภูมิภาค (อินเดีย, อเมริกาเหนือ, EMEA, APAC, LATAM, ROW, API), การทบทวนธุรกิจในสหรัฐฯ และอินเดีย, การวิจัยและพัฒนา (R&D) และคุณภาพ, แนวโน้มรายไตรมาสของ R&D, งบลงทุน (capex) และหนี้สินสุทธิ, ตารางงบกำไรขาดทุนสำหรับ Q2 และ H1 FY27, ภาพรวมบริษัท, เป้าหมายด้านความยั่งยืน, ตลอดจนอันดับ ESG และรางวัลต่างๆ
จากชุดสไลด์ ยอดขายสุทธิอยู่ที่ 77,855 ล้านรูปีอินเดีย (INR) เพิ่มขึ้น 14.0% YoY; EBITDA อยู่ที่ 19,574 ล้านรูปีอินเดีย ที่อัตรากำไร 25.1% ลดลง 8.4% YoY; และกำไรสุทธิ (หลังปรับสัดส่วน NCI) อยู่ที่ 11,553 ล้านรูปีอินเดีย ที่อัตรากำไร 14.8% ลดลง 21.8% YoY สำหรับ H1 FY27 ยอดขายสุทธิอยู่ที่ 160,028 ล้านรูปีอินเดีย เพิ่มขึ้น 23.1%
Lupin ใช้ปีงบประมาณแบบอินเดีย ดังนั้น FY27 จึงเริ่มตั้งแต่เดือนเมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027 โดย Q2 FY27 คือช่วงเดือนกรกฎาคมถึงกันยายน 2026 และ H1 FY27 คือช่วงเดือนเมษายนถึงกันยายน 2026
Lupin (NSE: LUPIN, BSE: 500257) ได้ยื่นงานนำเสนอสำหรับนักลงทุนนี้ต่อ BSE และ NSE ซึ่งเป็นตลาดหลักทรัพย์ของอินเดีย ไฟล์ PDF ในที่นี้คืองานนำเสนอของบริษัทเองโดยตัดจดหมายนำส่งตลาดหลักทรัพย์ออก เนื้อหาในสไลด์ไม่มีการเปลี่ยนแปลง
ตัวเลขส่วนใหญ่อยู่ในสกุลเงินรูปีอินเดีย หน่วยเป็นล้าน (INR mn) ตามที่ระบุในสไลด์ ส่วนแนวโน้มยอดขายในสหรัฐฯ บนสไลด์หน้า 9 อยู่ในหน่วยล้านดอลลาร์สหรัฐ (US$ million) และภาพรวมบริษัทในสไลด์หน้า 15 ระบุยอดขายปีงบประมาณ 26 ไว้ที่ 3.2 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ และ EBITDA ที่ 922 ล้านดอลลาร์สหรัฐ โดยใช้อัตราแลกเปลี่ยน 88.47 รูปีอินเดียต่อดอลลาร์สหรัฐ
ยอดขายในสหรัฐฯ อยู่ที่ 317 ล้านดอลลาร์สหรัฐ เพิ่มขึ้น 1% YoY และลดลง 13% QoQ โดยในสไลด์ระบุว่าผลประกอบการในไตรมาสนี้ได้รับผลกระทบจากการแข่งขันที่สูงขึ้นและการสิ้นสุดสิทธิบัตร (loss of exclusivity) ในผลิตภัณฑ์หลัก ซึ่งถูกชดเชยบางส่วนด้วยความต้องการตามฤดูกาล ทั้งนี้ Lupin รายงานส่วนแบ่งใบสั่งยา (TRx) ของยาชื่อสามัญที่ประมาณ 5.0% ครองอันดับ 3 ในด้านจำนวนใบสั่งยา และมีแผนงานผลิตภัณฑ์ยากลุ่มฉีดกว่า 45 รายการ และยากลุ่มพ่นสูดกว่า 30 รายการ
ใช่ คุณสามารถดาวน์โหลดไฟล์ PDF ต้นฉบับได้จากหน้านี้ และสไลด์ทั้ง 20 หน้ายังแสดงเป็นรูปภาพพร้อมสรุปเนื้อหาทีละหน้า คุณสามารถใช้เพื่อศึกษาผลประกอบการของ Lupin หรือใช้เป็นข้อมูลอ้างอิงในการออกแบบงานนำเสนอผลประกอบการของคุณเอง
รูปแบบเลย์เอาต์นี้เหมาะสำหรับใช้เป็นตัวอย่างอ้างอิง: การใช้การ์ด KPI พร้อมลูกศรแสดงการเติบโต, ตารางแสดงผลการดำเนินงานรายภูมิภาค, แผนภูมิโดนัทสำหรับสัดส่วนรายได้, กราฟแสดงแนวโน้มย้อนหลัง 5 ไตรมาส และตารางงบกำไรขาดทุนแบบเน้นสี คุณสามารถสร้างชุดสไลด์ที่คล้ายกันได้ด้วย 2Slides โดยระบุข้อมูลและเนื้อหาของคุณเอง ทั้งนี้แบรนด์และตัวเลขของ Lupin เป็นสิทธิ์ของ Lupin Limited
Create Your Own Slides
Turn your ideas into professional presentations in seconds with 2slides AI.
อ้างอิงการออกแบบมืออาชีพ เลือกสไตล์ของคุณ และสร้างสไลด์ด้วยการแสดงผลข้อความที่สมบูรณ์แบบ ขับเคลื่อนโดย Nano Banana—เริ่มสร้างการนำเสนอของคุณตอนนี้
เอเจนต์ AI ของคุณสำหรับสไลด์ ประหยัดเวลา เปล่งประกายเร็วขึ้นด้วยการสร้างงานนำเสนออัจฉริยะ
บริการทั้งหมดออนไลน์© 2026 2slides สงวนลิขสิทธิ์