
อยู่ในคอลเลกชัน ตัวอย่างงานนำเสนอสำหรับนักลงทุน · ตัวอย่างพรีเซนเทชันนักลงทุนญี่ปุ่น
งานนำเสนอผลประกอบการ IHI H1 FY2026: ผลประกอบการครึ่งปีแรกของ IHI Corporation สำหรับปีงบประมาณที่สิ้นสุดในเดือนมีนาคม 2027 (IFRS) เผยแพร่เมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 นี่คือชุดสไลด์ภาษาญี่ปุ่น (第2四半期決算説明資料) ที่เผยแพร่บน TDnet ระบบเปิดเผยข้อมูลของตลาดหลักทรัพย์โตเกียว โดยหน้านี้สรุปเนื้อหาทุกสไลด์เป็นภาษาไทย IHI รายงานกำไรจากการดำเนินงานครึ่งปีแรกสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 114,900 ล้านเยน (1,149 億円 อัตรากำไร 14.8%) จากรายได้ 779,300 ล้านเยน (+65,600 ล้านเยน YoY) ขับเคลื่อนโดยการเติบโตของบริการหลังการขายเครื่องยนต์อากาศยานเชิงพาณิชย์และกำไรจากการขายอสังหาริมทรัพย์ 42,600 ล้านเยน พร้อมปรับเพิ่มประมาณการผลประกอบการทั้งปีงบประมาณ 2026 (เมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027) เป็นรายได้ 1.88 ล้านล้านเยน กำไรจากการดำเนินงาน 270,000 ล้านเยน และเงินปันผลต่อปี 25 เยน
ใช้หน้าปกของงานนำเสนอนี้เป็นต้นแบบสไตล์สำหรับสไลด์ที่สร้างจากเนื้อหาของคุณเอง หรือเลือกหน้าใดก็ได้ด้านล่างเพื่อใช้เลย์เอาต์ของหน้านั้นเป็นต้นแบบ
การนำทางด่วน
แท็ก
แชร์สไลด์
งานนำเสนอผลประกอบการ IHI H1 FY2026: ผลประกอบการครึ่งปีแรกของ IHI Corporation สำหรับปีงบประมาณที่สิ้นสุดในเดือนมีนาคม 2027 (IFRS) เผยแพร่เมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 นี่คือชุดสไลด์ภาษาญี่ปุ่น (第2四半期決算説明資料) ที่เผยแพร่บน TDnet ระบบเปิดเผยข้อมูลของตลาดหลักทรัพย์โตเกียว โดยหน้านี้สรุปเนื้อหาทุกสไลด์เป็นภาษาไทย IHI รายงานกำไรจากการดำเนินงานครึ่งปีแรกสูงสุดเป็นประวัติการณ์ที่ 114,900 ล้านเยน (1,149 億円 อัตรากำไร 14.8%) จากรายได้ 779,300 ล้านเยน (+65,600 ล้านเยน YoY) ขับเคลื่อนโดยการเติบโตของบริการหลังการขายเครื่องยนต์อากาศยานเชิงพาณิชย์และกำไรจากการขายอสังหาริมทรัพย์ 42,600 ล้านเยน พร้อมปรับเพิ่มประมาณการผลประกอบการทั้งปีงบประมาณ 2026 (เมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027) เป็นรายได้ 1.88 ล้านล้านเยน กำไรจากการดำเนินงาน 270,000 ล้านเยน และเงินปันผลต่อปี 25 เยน
มุมมองรายละเอียดของแต่ละหน้าสไลด์ รวมถึงlayout เนื้อหาหลักและองค์ประกอบภาพ
สไลด์ชื่อเรื่องสำหรับผลประกอบการไตรมาสที่สอง (ครึ่งปีแรก) ประจำปีงบประมาณ 2026 ของ IHI ภายใต้มาตรฐาน IFRS ลงวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 นำเสนอโดย Yumi Oshima, Managing Executive Officer ผู้รับผิดชอบด้านการเงินของกลุ่มบริษัท มีเครื่องหมายข้อความ IHI และตราสัญลักษณ์สมาชิก FASF (Financial Accounting Standards Foundation)
พื้นหลังสีขาวล้อมรอบด้วยแถบสีน้ำเงินหนาด้านข้าง ชื่อเรื่องขนาดใหญ่สองบรรทัดสีดำทางด้านซ้ายเหนือแถบแนวนอนสีลาเวนเดอร์ที่มีโลโก้ IHI ทางด้านขวา วันที่อยู่ใต้แถบ ชื่อบริษัท ตราสัญลักษณ์ FASF และผู้นำเสนออยู่ที่มุมล่างซ้าย
กำหนดการแบ่งเป็น 5 ส่วน: 1. ไฮไลต์, 2. ผลประกอบการรวมไตรมาส 2 ปีงบประมาณ 2026, 3. ประมาณการผลประกอบการรวมปีงบประมาณ 2026, 4. ผลตอบแทนผู้ถือหุ้น, 5. ภาคผนวก มีหมายเหตุในกรอบระบุว่าจำนวนเงินจะถูกตัดเศษที่ต่ำกว่าร้อยล้านเยน (億円) และคำจำกัดความอักษรย่อของส่วนงาน: ทรัพยากร พลังงาน และสิ่งแวดล้อม; โครงสร้างพื้นฐานทางสังคม; ระบบอุตสาหกรรมและเครื่องจักรทั่วไป; เครื่องยนต์อากาศยาน อวกาศ และการป้องกันประเทศ
ส่วนหัวเนื้อหามาตรฐาน (ชื่อเรื่องด้านซ้าย โลโก้ IHI ด้านขวา เส้นคั่นสีลาเวนเดอร์พร้อมวงเล็บสีน้ำเงิน) รายการกำหนดการแบบใส่ตัวเลขด้วยตัวหนาขนาดใหญ่ กล่องข้อความเชิงอรรถเส้นประที่มุมขวาล่าง
ครึ่งปีแรก (H1): ยอดคำสั่งซื้อลดลงเหลือ 778.7 พันล้านเยน (7,787 ร้อยล้านเยน, ▲114.6 พันล้านเยน) เนื่องจากไม่มีคำสั่งซื้อพลังงานขนาดใหญ่เหมือนปีที่แล้ว แม้ว่ากลุ่มการป้องกันประเทศและเครื่องยนต์พาณิชย์จะแข็งแกร่ง รายได้เพิ่มขึ้นเป็น 779.3 พันล้านเยน (+65.6 พันล้านเยน) กำไรจากการดำเนินงานเพิ่มขึ้นเป็น 114.9 พันล้านเยน (14.8%, +45.5 พันล้านเยน) และกำไรสุทธิเพิ่มขึ้นเป็น 84.9 พันล้านเยน (+29.0 พันล้านเยน) ซึ่งถือเป็นสถิติสูงสุดสำหรับครึ่งปีแรก กำไรจากการดำเนินงานหากไม่รวมกำไรจากอสังหาริมทรัพย์อยู่ที่ 72.3 พันล้านเยน (9.3%) กระแสเงินสดจากการดำเนินงานอยู่ที่ ▲65.0 พันล้านเยน ประมาณการปีงบประมาณ 2026 ปรับเพิ่มขึ้นอีกครั้งหลังจากเดือนสิงหาคม: คำสั่งซื้อ 1,890 พันล้านเยน รายได้ 1,880 พันล้านเยน กำไรจากการดำเนินงาน 270.0 พันล้านเยน (14.4%) กำไรสุทธิ 185.0 พันล้านเยน กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน 100.0 พันล้านเยน เงินปันผลปรับเพิ่มขึ้น 2 เยน เป็น 25 เยนต่อหุ้น ในฐานะปีแรกของ 'ทิศทางระยะกลางถึงระยะยาว (ระยะที่ 1)'
บล็อกสองส่วนวางซ้อนกัน ผลประกอบการจริงครึ่งปีแรกอยู่ด้านบนและแนวโน้มเต็มปีอยู่ด้านล่าง แต่ละส่วนมีป้ายกำกับ 'ภาพรวม' สีฟ้าอ่อนพร้อมบทวิเคราะห์แบบหัวข้อตัวหนา ตามด้วยตาราง 3x2 ของการ์ด KPI ขอบสีฟ้าแสดงค่าด้วยตัวเลขขนาดใหญ่พร้อมตัวเลขเทียบปีต่อปี (และการปรับปรุงเทียบกับเดือนสิงหาคม) อยู่ด้านล่าง
สไลด์คั่นเพื่อเข้าสู่ส่วนผลประกอบการรวมของครึ่งปีแรก
ชื่อส่วนตัวหนาสีดำจัดกึ่งกลางบนพื้นสีขาวล้อมรอบด้วยแถบสีน้ำเงินด้านข้าง พร้อมแถบสีลาเวนเดอร์และโลโก้ IHI ใกล้ด้านล่าง
ตารางเปรียบเทียบครึ่งปีแรกของปีงบประมาณ 2025 กับครึ่งปีแรกของปีงบประมาณ 2026 (หน่วย: ร้อยล้านเยน): คำสั่งซื้อ 8,934 เป็น 7,787 (▲12.8%); รายได้ 7,136 เป็น 7,793 (+9.2%); กำไรจากการดำเนินงานไม่รวมกำไรจากอสังหาริมทรัพย์ 656 เป็น 723 (9.3%); กำไรจากอสังหาริมทรัพย์ 38 เป็น 426; กำไรจากการดำเนินงาน 694 เป็น 1,149 (14.8%, +5.1pt); กำไรก่อนภาษี 747 เป็น 1,227; กำไรสุทธิส่วนที่เป็นของผู้ถือหุ้นบริษัทใหญ่ 559 เป็น 849; กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน ▲571 เป็น ▲650; กระแสเงินสดอิสระ ▲801 เป็น ▲560; อัตราแลกเปลี่ยนดอลลาร์สหรัฐเฉลี่ย 146.57 เยน เป็น 160.03 เยน ตารางอ้างอิงแยกผลกระทบจากอัตราแลกเปลี่ยน (+156) และกำไร/ขาดทุนจากการโอนธุรกิจ (▲140) เพื่อแสดงกำไรจากการดำเนินงานหลักที่ 707 (9.1%, +186) เชิงอรรถ: รายได้รวมผลกระทบจากการตีราคาอัตราแลกเปลี่ยนจากโครงการตรวจสอบเพิ่มเติม PW1100G-JM (+8 และ +7) โดยไม่มีการเปลี่ยนแปลงในประมาณการต้นทุนรวมในสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐ
ตารางการเงินแบบเต็มความกว้างพร้อมแถวหัวตารางสีเทา และคอลัมน์งวดปัจจุบันเน้นด้วยสีน้ำเงินเข้ม / สีฟ้าอ่อน อัตราส่วนกำไรอยู่ในวงเล็บตัวเอียง ตารางอ้างอิงขนาดเล็กกว่าอยู่ด้านล่างด้วยโครงสร้างคอลัมน์เดียวกัน
แผนภูมิ Waterfall แสดงการเปลี่ยนแปลงจากรายได้ครึ่งปีแรกของปีงบประมาณ 2025 ที่ 713.6 พันล้านเยน เป็น 779.3 พันล้านเยน: ธุรกิจที่จำหน่ายออกไป ▲180 (ร้อยล้านเยน) จากนั้นเป็นการขยายตัวของธุรกิจ +836 ซึ่งประกอบด้วยเครื่องยนต์พาณิชย์ +516, การป้องกันประเทศ +110, นิวเคลียร์ +58 และธุรกิจที่มีรายได้มั่นคง +152 หัวข้อข่าว: เครื่องยนต์พาณิชย์เป็นผู้นำการเติบโตของรายได้ โดยมีการป้องกันประเทศ นิวเคลียร์ และธุรกิจที่มีรายได้มั่นคงร่วมสนับสนุน
หัวข้อข่าวสีน้ำเงินเข้มสองบรรทัดใต้ชื่อสไลด์ แผนภูมิ Waterfall แนวนอนพร้อมแถบเริ่มต้น/สิ้นสุดสีฟ้าอ่อน แถบสีแดงสำหรับค่าลบ และแถบสีน้ำเงินสว่างสำหรับค่าบวก เส้นขอบสีน้ำเงินเข้มทรงมนล้อมกลุ่มแถบการเติบโตพร้อมป้ายกำกับสีน้ำเงินเข้ม 'การขยายตัวของธุรกิจ +836'
แผนภูมิ Waterfall จาก 69.4 พันล้านเยน เป็น 114.9 พันล้านเยน: การหักรายการที่เกิดขึ้นครั้งเดียวของปีที่แล้ว (▲173: การโอนธุรกิจก่อนหน้า ▲113, กำไรจากอสังหาริมทรัพย์ ▲38, อัตราแลกเปลี่ยน ▲22) จะได้ 521; สภาพแวดล้อมทางธุรกิจ +113 (ความต้องการเครื่องยนต์พาณิชย์และนิวเคลียร์), การขยายตัวของธุรกิจวงจรชีวิต (LCB) +68 (โซลูชันคาร์บอน, ระบบพลังงาน), โครงสร้างต้นทุน +58 (อัตรากำไรโครงการโซลูชันคาร์บอน, การตั้งราคาเทอร์โบชาร์จเจอร์และการลดต้นทุน), ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร ▲75 (R&D และบุคลากร), อื่นๆ +22 รวมเป็นกำไรหลัก 707 (+186); รายการที่เกิดขึ้นครั้งเดียวของปีนี้ (การปรับโครงสร้าง ▲140, อัตราแลกเปลี่ยน +156) จะได้ 723 บวกกับกำไรจากอสังหาริมทรัพย์ +426 รวมเป็น 1,149 ซึ่งเป็นสถิติสูงสุด
แผนภูมิ Waterfall แสดงข้อมูลตลอดทั้งสไลด์ พร้อมกล่องข้อความอธิบายที่มีเครื่องหมายถูกเชื่อมโยงกับแต่ละแท่ง แถบสีน้ำเงินระบุ 'กำไรจากการดำเนินงานพื้นฐาน +186' ครอบคลุมแท่งข้อมูลหลัก ป้ายสีน้ำเงินระบุ 'กำไรจากอสังหาริมทรัพย์ +426' ในขั้นตอนสุดท้าย และมีการใช้ปีกกาจัดกลุ่มรายการที่เกิดขึ้นเพียงครั้งเดียวตามแนวแกน
กำไรส่วนงานเพิ่มขึ้นจาก 54.7 พันล้านเยน เป็น 72.2 พันล้านเยน: ผลกระทบจากอัตราแลกเปลี่ยน +134 ร้อยล้านเยน (หน่วยร้อยล้านเยน: ส่วนต่างอัตราแลกเปลี่ยนเฉลี่ย +135, การตีราคาสินหนี้เงินตราต่างประเทศ ▲1 ที่เกี่ยวข้องกับโครงการ PW1100G-JM), เครื่องยนต์ใหม่ ▲20 ร้อยล้านเยน (จำนวนหน่วย PW1100G และ GE ที่เพิ่มขึ้น), บริการหลังการขาย +110 ร้อยล้านเยน (ยอดขาย PW1100G และ V2500 ที่สูงขึ้น), การปรับปรุงอัตรากำไร +15 ร้อยล้านเยน (การซ่อมแซมชิ้นส่วน MRO เชิงพาณิชย์เพิ่มขึ้น), ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร ▲63 ร้อยล้านเยน (การลงทุนด้าน R&D และบุคลากร) ประเด็นสำคัญ: การเติบโตที่แข็งแกร่งอย่างต่อเนื่องของบริการหลังการขาย โดยยอดขายเครื่องยนต์ใหม่และการลงทุนล่วงหน้าเป็นไปตามแผน
หัวข้อสีน้ำเงินสองบรรทัด แผนภูมิ Waterfall พร้อมกล่องข้อความอธิบายที่มีเครื่องหมายถูกวางไว้ด้านบนและด้านล่างของแท่งข้อมูล มีปีกกาจัดกลุ่มเครื่องยนต์ใหม่และบริการหลังการขายเป็น 'การเปลี่ยนแปลงสภาพแวดล้อมทางธุรกิจ' พร้อมฟุตโนตที่มุมขวาล่าง
รายได้จากเครื่องยนต์เชิงพาณิชย์ (ตามมาตรฐาน GAAP ไม่รวมโครงการตรวจสอบ PW1100G-JM) เติบโต 28% YoY ในช่วงครึ่งปีแรก โดยทั้งเครื่องยนต์ใหม่และบริการหลังการขาย (ชิ้นส่วนอะไหล่และ MRO) เพิ่มขึ้น สัดส่วนรายได้ในครึ่งแรกของปีงบประมาณ 2025 และ 2026: ชิ้นส่วนอะไหล่ 63%, เครื่องยนต์ใหม่ 30%, MRO 7% ประมาณการสัดส่วนรายปีตั้งแต่ปีงบประมาณ 2022 ถึง 2026: ชิ้นส่วนอะไหล่ 61%, 58%, 60%, 60%, 60%; เครื่องยนต์ใหม่ 36%, 37%, 34%, 33%, 33%; MRO 3%, 5%, 6%, 7%, 7% โดยแท่งประมาณการปีงบประมาณ 2026 อยู่ที่เกือบ 5 แสนล้านเยน
เลย์เอาต์แบบแบ่งส่วนด้วยเส้นประ: ด้านซ้ายเป็นแผนภูมิแท่งซ้อนแสดงการเปรียบเทียบครึ่งปีแรกแบบ YoY พร้อมป้ายสีน้ำเงิน '+28% YoY' และลูกศรโค้ง ด้านขวาเป็นแผนภูมิแท่งซ้อนสำหรับประมาณการปีงบประมาณ 2022 ถึง 2026 มีตารางแสดงสัดส่วนเปอร์เซ็นต์ใต้แต่ละแผนภูมิ พร้อมคำอธิบายสัญลักษณ์และฟุตโนตด้านล่าง
รายได้จากชิ้นส่วนอะไหล่ในหน่วยล้านดอลลาร์สหรัฐ แสดงยอดขายรวม (gross sales) เหนือเส้นศูนย์ และต้นทุนการบำรุงรักษาตามโครงการ (program maintenance costs) ต่ำกว่าเส้นศูนย์ แบ่งตามโครงการ PW1100G และโครงการอื่นๆ โดยมีเส้นแสดงรายได้สุทธิจากชิ้นส่วนอะไหล่ รายได้สุทธิครึ่งปีแรกเพิ่มขึ้น 20% YoY นำโดย PW1100G-JM สำหรับประมาณการปีงบประมาณ 2022 ถึง 2026: แม้จะมีความเสี่ยงด้านภูมิรัฐศาสตร์และราคาน้ำมันที่สูง แต่ความต้องการเดินทางทางอากาศยังคงแข็งแกร่งและยังคงประมาณการการเติบโตของรายได้ไว้ตามเดิม ทั้งนี้ไม่มีการระบุค่าตัวเลขที่แน่นอนบนแท่งแผนภูมิ
เลย์เอาต์แบบแบ่งส่วน: ด้านซ้ายเป็นแผนภูมิเปรียบเทียบครึ่งปีแรกพร้อมป้าย '+20% Net YoY' ด้านขวาเป็นแผนภูมิห้าปี แสดงแท่งซ้อนค่าบวก/ลบในโทนสีเขียวและเขียวอมฟ้า พร้อมเส้นรายได้สุทธิสีน้ำเงิน (เส้นประสำหรับประมาณการ) มีป้ายกำกับด้านข้างสำหรับยอดขายรวมและต้นทุนการบำรุงรักษา พร้อมคำนิยามในฟุตโนต
สินทรัพย์รวมเพิ่มขึ้นจาก 2,428.5 พันล้านเยน ณ สิ้นปีงบประมาณ 2025 เป็น 2,540.9 พันล้านเยน (+112.4 พันล้านเยน) อัตราส่วน D/E เปลี่ยนจาก 0.72 เท่า เป็น 0.75 เท่า อัตราส่วนผู้ถือหุ้นส่วนที่เป็นของบริษัทใหญ่เปลี่ยนจาก 26.9% เป็น 28.4% ทั้งนี้ อันดับความน่าเชื่อถือของผู้ออกตราสารและหุ้นกู้โดย JCR ได้รับการปรับเพิ่มขึ้นหนึ่งขั้นจาก A เป็น A+ (ประกาศเมื่อวันที่ 28 ตุลาคม) รายการในงบดุล (หน่วยร้อยล้านเยน) ณ สิ้นครึ่งปีแรก: เงินสด 1,370, ลูกหนี้ 6,987, สินค้าคงเหลือ 5,906, อื่นๆ 1,284, สินทรัพย์ไม่หมุนเวียน 9,860; เจ้าหนี้ 3,509, หนี้สินที่เกิดจากสัญญา 3,251, หนี้สินจากการคืนเงิน 1,021, อื่นๆ 4,508, หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ย 5,632, ส่วนของผู้ถือหุ้น 7,486 ประเด็นสำคัญ: การเติบโตของกำไรและการขายอสังหาริมทรัพย์ช่วยให้งบดุลแข็งแกร่งขึ้น
แสดงข้อมูลสองช่วงเวลาเคียงข้างกันคั่นด้วยลูกศรสีเทา แต่ละส่วนมีหัวข้อสีเทา บรรทัดแสดงอัตราส่วนทางการเงินหลักสี่รายการ และแผนภูมิบล็อกซ้อนคู่เปรียบเทียบสินทรัพย์กับหนี้สินและส่วนของผู้ถือหุ้นในโทนสีเขียวอมฟ้าไล่เฉดพร้อมระบุค่าตัวเลขภายใน
กระแสเงินสดจากการดำเนินงานลดลงเป็น ▲6.5 หมื่นล้านเยน (▲78 ในหน่วยร้อยล้านเยน) เนื่องจากเงินทุนหมุนเวียนเพิ่มขึ้นตามขนาดธุรกิจ (▲1,499 เทียบกับ ▲669) โดยมีกำไรก่อนภาษี 1,227, ค่าเสื่อมราคา 413, รายการปรับปรุงกำไรจากอสังหาริมทรัพย์ ▲426, การใช้จ่ายในโครงการตรวจสอบ PW1100G-JM ▲224, ภาษี ▲152 และอื่นๆ 11 กระแสเงินสดจากการลงทุนกลับมาเป็นบวกที่ +89 (รายจ่ายฝ่ายทุน ▲329) ขอบคุณรายได้จากการขายทรัพย์สิน ส่งผลให้กระแสเงินสดอิสระปรับตัวดีขึ้นเป็น ▲560 จาก ▲801
หัวข้อสองบรรทัด ตารางงบกระแสเงินสดแบบเต็มความกว้างโดยคอลัมน์งวดปัจจุบันเป็นสีน้ำเงิน / ฟ้าอ่อน มีการย่อหน้าสำหรับรายการย่อย พร้อมฟุตโนตนิยามเงินทุนหมุนเวียนและการแยกเปิดเผยข้อมูลการใช้จ่ายในโครงการตรวจสอบ
ตารางไทม์ไลน์การขายกิจการและการยุติธุรกิจ: หม้อไอน้ำอเนกประสงค์ให้ Takuma, ระบบสายพานลำเลียงให้ Tadano, อุปกรณ์ดูแลสนามหญ้าให้ Kyoeisha, วัสดุก่อสร้างคอนกรีตให้ Vertex, หุ้น 15% ใน Japan Marine United ให้ Imabari Shipbuilding, Niigata Transys ให้ J-Will Partners, Meisei Electric ให้ Nohmi Bosai, Kotobuki Iron Works ให้ Tsuneishi, การชำระบัญชี IHI Energy Solutions และ IHI Solid Biomass Malaysia, IHI Power Services Corp. ให้กลุ่ม Kyushu Electric, IHI Logistics & Industrial Systems ให้ Toyota Industries (80% ในวันที่ 1 เมษายน 2027) และรายการที่เพิ่มมาใหม่ ได้แก่ IHI VTN GmbH ให้กับผู้ซื้อในยุโรป (17 กันยายน 2026) และ Steinmüller Engineering ให้ Mutares (15 ตุลาคม 2026) ประเด็นสำคัญ: การปรับโครงสร้างตามแผนระยะกลางฉบับก่อนหน้าเสร็จสมบูรณ์แล้ว และความสามารถในการทำกำไรเพิ่มสูงขึ้นมาก
หัวข้อสองบรรทัด ตารางสามคอลัมน์ (วันที่ประกาศ, ธุรกิจ, สรุป) พร้อมหัวตารางสีฟ้าอ่อน สองแถวใหม่ล่าสุดล้อมกรอบด้วยสีแดง
หน้าคั่นส่วนเพื่อนำเสนอแนวโน้มผลประกอบการเต็มปีงบประมาณ 2026
เลย์เอาต์หน้าคั่นที่มีหัวข้ออยู่ตรงกลางเหมือนกับหน้าคั่นส่วนอื่นๆ
การปรับประมาณการปีงบประมาณ FY2026 เทียบกับประมาณการเดือนสิงหาคมและผลประกอบการจริงปี FY2025 (หน่วย: 100 ล้านเยน): ยอดคำสั่งซื้อ 18,900 (+1,200 เทียบกับเดือนสิงหาคม; ▲647 เทียบกับ 19,547 ในปี FY2025); รายได้ 18,800 (+400; +2,365); กำไรจากการดำเนินงานไม่รวมกำไรจากอสังหาริมทรัพย์ 1,770 (9.4%); กำไรจากอสังหาริมทรัพย์ 930 (ไม่เปลี่ยนแปลง); กำไรจากการดำเนินงาน 2,700 (14.4%, +200; +1,044); กำไรก่อนภาษี 2,600; กำไรสุทธิ 1,850 (+130); EPS ¥173.88; EBITDA 3,500 (18.6%); เงินปันผลต่อปี ¥25.00 (+¥2.00); อัตราแลกเปลี่ยน USD ที่คาดการณ์ ¥150 (จากเดิม ¥145) ความไวต่ออัตราแลกเปลี่ยน (FX sensitivity): ทุกๆ ¥1 ต่อ USD ที่เปลี่ยนแปลง จะส่งผลต่อกำไรจากการดำเนินงานในครึ่งปีหลังประมาณ ¥1 พันล้าน สาระสำคัญ: กำไรทำสถิติสูงสุดติดต่อกันเป็นปีที่สองจากการเติบโตที่แข็งแกร่งของเครื่องยนต์เชิงพาณิชย์และธุรกิจ LCB ด้านพลังงาน
หัวข้อสองบรรทัด; ตารางเปรียบเทียบขนาดกว้างแสดงประมาณการเดือนสิงหาคม ประมาณการปัจจุบัน (ไฮไลต์สีฟ้า) ส่วนต่าง ผลประกอบการจริงปี FY2025 และส่วนต่างเทียบกับปี FY2025; ล้อมกรอบสีน้ำเงินเข้มรอบคอลัมน์ส่วนต่างทั้งสอง; หมายเหตุความไวต่ออัตราแลกเปลี่ยนที่ด้านล่าง
แผนภูมิ Waterfall แสดงการเปลี่ยนแปลงจากกำไรจากการดำเนินงานปี FY2025 ที่ 165.5 พันล้านเยน สู่เป้าหมาย 270.0 พันล้านเยน: ปัจจัยด้านอัตราแลกเปลี่ยนและรายการพิเศษปี FY2025 ▲248 (อัตราแลกเปลี่ยน ▲62, กำไรจากอสังหาริมทรัพย์ ▲224, อื่นๆ +38) ส่งผลให้กำไรพื้นฐานอยู่ที่ 1,407 (หน่วย: 100 ล้านเยน); ธุรกิจการบิน +238, พลังงาน +220, R&D และอื่นๆ ▲95 รวมเป็นกำไรพื้นฐาน 1,770 (+363); การปรับโครงสร้าง ▲140, อัตราแลกเปลี่ยนและรายการพิเศษอื่นๆ +140 และแผนการขายสินทรัพย์ +930 (เพื่อระดมทุนสำหรับการลงทุนและเสริมความแข็งแกร่งทางการเงิน) จนถึงระดับ 2,700
หัวข้อสีน้ำเงินเข้มสามบรรทัด; แผนภูมิ Waterfall แบบล้อมกรอบ ใช้แถบกราฟลายเส้นสำหรับยอดรวมพื้นฐาน มีเครื่องหมายย่นแกนบนแถบกราฟที่สูงมาก แถบแบนเนอร์สีน้ำเงินเข้มระบุ 'กำไรจากการดำเนินงานพื้นฐาน +363' และกล่องคำอธิบายสำหรับรายการพิเศษและการขายสินทรัพย์
หน้าคั่นส่วนเพื่อนำเสนอนโยบายการจ่ายเงินปันผล
เลย์เอาต์สไลด์คั่นพร้อมหัวข้อจัดกึ่งกลาง
เงินปันผลต่อหุ้น (ปรับปรุงตามสัดส่วนการแตกหุ้น 7 ต่อ 1 ในเดือนตุลาคม 2025): ¥10.0 (FY2021), ¥12.9, ¥14.3, ¥17.1, ¥20.0 (FY2025), ¥23.0 ในประมาณการปี FY2026 เดือนสิงหาคม และ ¥25.0 ในประมาณการปัจจุบัน (ระหว่างกาล ¥11.5, สิ้นปี ¥13.5) ปรับเพิ่มขึ้น ¥2 จากผลประกอบการที่แข็งแกร่ง แถบกราฟปี FY2027 และ FY2028 แสดงเป็นสีจางโดยไม่มีระบุตัวเลข โดยมีเป้าหมายเพื่อการเติบโตของเงินปันผลต่อหุ้นอย่างยั่งยืน
หัวข้อบรรทัดเดียว; กราฟแท่งพร้อมลูกศรโค้งขนาดใหญ่ด้านหลัง มีเส้นประคั่นก่อนแถบประมาณการ ป้ายสีน้ำเงินเข้มระบุ '+2 เยน' และป้ายตัวเลข 25.0 ในกรอบ; กล่องแทรกแสดงรายละเอียดเงินปันผลระหว่างกาลและงวดสิ้นปี; แบนเนอร์สีเทาที่ด้านล่าง
หน้าคั่นส่วนเพื่อนำเสนอข้อมูลรายละเอียดในภาคผนวก
เลย์เอาต์สไลด์คั่นพร้อมหัวข้อจัดกึ่งกลาง
ตารางแยกตามส่วนงาน (หน่วย: 100 ล้านเยน): ส่วนงานทรัพยากร พลังงาน และสิ่งแวดล้อม ยอดคำสั่งซื้อจาก 3,261 เป็น 1,780 (▲1,481), รายได้จาก 1,591 เป็น 1,787, กำไรจากการดำเนินงานจาก ▲1 เป็น 7 (0.4%); ส่วนงานโครงสร้างพื้นฐานทางสังคม ยอดคำสั่งซื้อจาก 591 เป็น 249, รายได้จาก 592 เป็น 393, กำไรจาก ▲33 เป็น ▲44; ส่วนงานระบบอุตสาหกรรมและเครื่องจักรทั่วไป ยอดคำสั่งซื้อจาก 2,234 เป็น 2,266, รายได้จาก 2,094 เป็น 2,105, กำไรจาก 170 เป็น 114 (5.4%); ส่วนงานเครื่องยนต์อากาศยาน อวกาศ และการป้องกันประเทศ ยอดคำสั่งซื้อจาก 2,703 เป็น 3,314, รายได้จาก 2,739 เป็น 3,348, กำไรจาก 547 เป็น 722 (21.6%); กำไรรวมทุกส่วนงานจาก 683 เป็น 799; กำไรอื่นๆ จาก 68 เป็น 457 (กำไรจากอสังหาริมทรัพย์); รายการปรับปรุงจาก ▲57 เป็น ▲107; กำไรจากการดำเนินงานของกลุ่มบริษัทจาก 694 เป็น 1,149
ตารางละเอียด 9 คอลัมน์ จัดกลุ่มตามยอดคำสั่งซื้อ รายได้ และกำไรจากการดำเนินงาน โดยแต่ละกลุ่มแสดงข้อมูลปีก่อน ปัจจุบัน (สีฟ้า) และส่วนต่าง; แถวรวมทุกส่วนงานไฮไลต์สีฟ้าอ่อน; อัตรากำไรแสดงในวงเล็บตัวเอียงใต้ตัวเลขกำไร
เมทริกซ์ปัจจัยขับเคลื่อนแยกตามส่วนงาน (หน่วย: 100 ล้านเยน): สภาพแวดล้อมทางธุรกิจ +113, การขยายตัวของ LCB +68, โครงสร้างต้นทุน +58, อัตราแลกเปลี่ยน +134, ค่าใช้จ่ายในการขายและบริหาร (SG&A) ▲75, การปรับโครงสร้าง ▲140 (ทั้งหมดอยู่ในส่วนงานทรัพยากร พลังงาน และสิ่งแวดล้อม), อื่นๆ +298, รวม +455 ส่วนงานการบินมีส่วนช่วย +175 (สภาพแวดล้อม +90, ต้นทุน +15, อัตราแลกเปลี่ยน +135, SG&A ▲63, อัตราแลกเปลี่ยนจากโปรแกรมการตรวจสอบ ▲1); ระบบอุตสาหกรรม ▲56 หลังจากรายการอื่นๆ ▲143 ซึ่งรวมถึงการกลับรายการกำไรจากการโอนธุรกิจของปีที่แล้ว ▲113; ส่วนงานอื่นๆ +388 รวมถึงการเปลี่ยนแปลงของกำไรจากอสังหาริมทรัพย์ +387
ตารางกริดโดยมีปัจจัยขับเคลื่อนเป็นคอลัมน์และส่วนงานเป็นแถว; แถวย่อยเส้นประสำหรับผลกระทบจากอัตราแลกเปลี่ยนของ PW1100G-JM; แถวรวมทุกส่วนงานสีฟ้าอ่อน; หมายเหตุอธิบายรายการที่มีเครื่องหมายดอกจันและการปัดเศษตัวเลข
ประมาณการส่วนงานเต็มปี (หน่วย: 100 ล้านเยน): ส่วนงานทรัพยากร พลังงาน และสิ่งแวดล้อม ยอดคำสั่งซื้อ 4,500 (▲1,747), รายได้ 4,000, กำไร 240 (6.0%, +180); ส่วนงานโครงสร้างพื้นฐานทางสังคม ยอดคำสั่งซื้อและรายได้ 1,100, กำไร 70 (6.4%); ส่วนงานระบบอุตสาหกรรม ยอดคำสั่งซื้อ 4,600, รายได้ 4,500, กำไร 320 (7.1%); ส่วนงานเครื่องยนต์อากาศยาน อวกาศ และการป้องกันประเทศ ยอดคำสั่งซื้อ 8,400 (+1,368), รายได้ 8,900 (+2,382), กำไร 1,500 (16.9%, +375); กำไรอื่นๆ 980 (+621); รายการปรับปรุง ▲410; ยอดคำสั่งซื้อรวม 18,900, รายได้รวม 18,800, กำไรจากการดำเนินงานรวม 2,700 (14.4%)
ตารางจัดกลุ่ม 9 คอลัมน์แบบเดียวกับสไลด์ส่วนงาน H1 โดยเปรียบเทียบผลประกอบการจริงปี FY2025 ประมาณการปัจจุบัน (สีฟ้า) และส่วนต่าง
เมทริกซ์ปัจจัยขับเคลื่อนเต็มปี (หน่วย: 100 ล้านเยน): สภาพแวดล้อมทางธุรกิจ +250 (การบิน +280), การขยายตัวของ LCB +80, โครงสร้างต้นทุน +201 (พลังงาน +110, การบิน +70), อัตราแลกเปลี่ยน +138, SG&A ▲168, การปรับโครงสร้าง ▲200 (พลังงาน ▲140, รายการปรับปรุง ▲60), อื่นๆ +744 (ส่วนใหญ่เป็นกำไรจากอสังหาริมทรัพย์ในส่วนงานอื่นๆ +640), รวม +1,044 ยอดรวมแยกตามส่วนงาน: พลังงาน +180, โครงสร้างพื้นฐานทางสังคม +32, อุตสาหกรรม +12, การบิน +375, อื่นๆ +621, รายการปรับปรุง ▲177
ตารางกริดปัจจัยขับเคลื่อนแยกตามส่วนงาน รูปแบบเดียวกับฉบับ H1 พร้อมแถวรวมทุกส่วนงานสีฟ้าอ่อนและหมายเหตุการปัดเศษตัวเลข
การปรับปรุงตัวเลขตั้งแต่เดือนสิงหาคม (หน่วย: 100 ล้านเยน): ส่วนงานทรัพยากร พลังงาน และสิ่งแวดล้อม ปรับยอดคำสั่งซื้อเพิ่มขึ้นจาก 3,600 เป็น 4,500 และรายได้จาก 3,900 เป็น 4,000 แต่ปรับลดกำไรจาก 330 เหลือ 240 (8.5% เป็น 6.0%) เนื่องจากการปรับโครงสร้าง; ส่วนงานโครงสร้างพื้นฐานทางสังคม ไม่เปลี่ยนแปลงที่ 1,100 และ 70; ส่วนงานระบบอุตสาหกรรม ยอดคำสั่งซื้อ 4,600 รายได้ 4,500 กำไรปรับจาก 300 เป็น 320; ส่วนงานเครื่องยนต์อากาศยาน อวกาศ และการป้องกันประเทศ ยอดคำสั่งซื้อปรับจาก 8,200 เป็น 8,400 รายได้จาก 8,700 เป็น 8,900 กำไรจาก 1,370 เป็น 1,500 (16.9%); รายการปรับปรุงดีขึ้นจาก ▲550 เป็น ▲410; ยอดคำสั่งซื้อรวมปรับจาก 17,700 เป็น 18,900 รายได้จาก 18,400 เป็น 18,800 และกำไรจากการดำเนินงานจาก 2,500 เป็น 2,700
ตารางเก้าคอลัมน์แบบจัดกลุ่ม เปรียบเทียบประมาณการเดือนสิงหาคม ประมาณการปัจจุบัน (สีน้ำเงิน) และส่วนต่าง พร้อมแถวรวมส่วนงานสีฟ้า
การปรับปรุงตัวเลข +2 หมื่นล้านเยน แบ่งออกเป็น การขยายตัวของ LCB +50 (พลังงาน), โครงสร้างต้นทุน +20 (อุตสาหกรรม), อัตราแลกเปลี่ยน +130 (การบิน) และการปรับโครงสร้าง ▲140 ในส่วนงานพลังงาน ซึ่งชดเชยด้วย +140 ในรายการปรับปรุง (ค่าใช้จ่ายการปรับโครงสร้างบริษัทย่อยในต่างประเทศที่บันทึกในส่วนงานแทนที่จะเป็นส่วนกลาง) รวมเป็น +200 (หน่วย: 100 ล้านเยน)
ตารางกริดแสดงปัจจัยขับเคลื่อนแยกตามส่วนงานแบบกระจายตัว โดยมีช่องว่างส่วนใหญ่และเน้นเฉพาะปัจจัยที่มีการปรับปรุง; แถวรวมสีฟ้า; ฟุตโน้ตเกี่ยวกับการปัดเศษ
ยอดคำสั่งซื้อ (หน่วย: 100 ล้านเยน) H1 อยู่ที่ 1,780 เทียบกับ 3,261 และประมาณการทั้งปี 4,500 (สิงหาคม 3,600); รายได้ H1 1,787 และทั้งปี 4,000 (สิงหาคม 3,900); กำไรจากการดำเนินงาน H1 7 (0.4%) และทั้งปี 240 (6.0%, สิงหาคม 330) แยกตามธุรกิจ ยอดคำสั่งซื้อ / รายได้ทั้งปี: ระบบพลังงาน 1,100 / 1,050, โซลูชันคาร์บอน 2,000 / 1,350, นิวเคลียร์ 800 / 750, EPC ในเอเชียและอื่นๆ 600 / 850 หมายเหตุ: ยอดคำสั่งซื้อลดลงหลังจากโครงการโซลูชันคาร์บอนและ EPC ในเอเชียขนาดใหญ่ในปีที่ผ่านมา; มีการบันทึกค่าใช้จ่ายการปรับโครงสร้างในต่างประเทศ 1.4 หมื่นล้านเยน แต่การเติบโตของ LCB ในระบบพลังงาน โซลูชันคาร์บอน และนิวเคลียร์ยังคงช่วยผลักดันรายได้และกำไร
แผงแผนภูมิหัวสีน้ำเงินสามแผง (ยอดคำสั่งซื้อ, รายได้, กำไรจากการดำเนินงาน) พร้อมกราฟแท่งแบบซ้อนสำหรับ H1 และทั้งปี รวมถึงแท่งขอบเส้นประแสดง 'ประมาณการก่อนหน้า'; ตารางข้อมูลยอดคำสั่งซื้อและรายได้แยกตามธุรกิจด้านล่าง; แผง 'หมายเหตุเพิ่มเติม' สีเขียวที่มุมขวาล่าง
ยอดคำสั่งซื้อ (หน่วย: 100 ล้านเยน) H1 อยู่ที่ 249 เทียบกับ 591, ประมาณการทั้งปี 1,100 (ปีงบประมาณ 2025 อยู่ที่ 1,332); รายได้ H1 393 เทียบกับ 592, ทั้งปี 1,100 (ปีงบประมาณ 2025 อยู่ที่ 1,319); กำไรจากการดำเนินงาน H1 ▲44 (▲11.2%), ทั้งปี 70 (6.4%) แยกตามธุรกิจ ยอดคำสั่งซื้อ / รายได้ทั้งปี: สะพานและประตูระบายน้ำ 850 / 880, ระบบหัวเจาะอุโมงค์ 230 / 200, อื่นๆ 20 / 20 หมายเหตุ: สะพานและประตูระบายน้ำทรงตัว ระบบหัวเจาะอุโมงค์ลดลงหลังจากโครงการปีที่แล้ว และยอดคำสั่งซื้อกับรายได้ลดลงหลังจากการขายกิจการระบบขนส่งและวัสดุก่อสร้างคอนกรีต
เลย์เอาต์แผนภูมิสามแผงแบบเดียวกันพร้อมกราฟแท่งแบบซ้อน แท่งกำไรที่ติดลบสำหรับ H1 ตารางธุรกิจ และแผงหมายเหตุสีเขียว
ยอดคำสั่งซื้อ (หน่วย: 100 ล้านเยน) H1 อยู่ที่ 2,266, ทั้งปี 4,600 (สิงหาคม 4,500); รายได้ H1 2,105, ทั้งปี 4,500 (สิงหาคม 4,400); กำไรจากการดำเนินงาน H1 114 (5.4%), ทั้งปี 320 (7.1%, สิงหาคม 300) แยกตามธุรกิจ รายได้ทั้งปี: เทอร์โบชาร์จเจอร์สำหรับยานยนต์ 2,100, ระบบจอดรถ 680, เครื่องจักรหมุน 650, การอบชุบด้วยความร้อนและพื้นผิว 530, โลจิสติกส์และระบบอุตสาหกรรม 390 หมายเหตุ: เทอร์โบชาร์จเจอร์มีอัตรากำไรดีขึ้นจากการตั้งราคาและการลดต้นทุนคงที่แม้ปริมาณการขายจะลดลง; ระบบจอดรถและเครื่องจักรหมุนเติบโตผ่าน LCB; ปรับประมาณการกำไรเพิ่มขึ้น 2 พันล้านเยนแม้จะมีการขายกิจการสายพานลำเลียง
เลย์เอาต์แผนภูมิสามแผงพร้อมกราฟแท่งแบบซ้อนหกชั้น แท่งขอบเส้นประแสดงประมาณการก่อนหน้า ตารางธุรกิจ และแผงหมายเหตุสีเขียว
ยอดคำสั่งซื้อ (หน่วย: 100 ล้านเยน) H1 อยู่ที่ 3,314, ทั้งปี 8,400 (สิงหาคม 8,200); รายได้ H1 3,348, ทั้งปี 8,900 (สิงหาคม 8,700); กำไรจากการดำเนินงาน H1 722 (21.6%), ทั้งปี 1,500 (16.9%, สิงหาคม 1,370) แยกตามธุรกิจ ยอดคำสั่งซื้อ / รายได้ทั้งปี: เครื่องยนต์อากาศยานและอุปกรณ์ป้องกันประเทศ 2,800 / 3,000, เครื่องยนต์เชิงพาณิชย์ 5,000 / 5,000, อวกาศ 400 / 550, อื่นๆ 200 / 350 หมายเหตุ: ยอดคำสั่งซื้อและยอดขายด้านการป้องกันประเทศขยายตัวใน H2; ยอดคำสั่งซื้อและรายได้เครื่องยนต์เชิงพาณิชย์ปรับเพิ่มขึ้น 2 หมื่นล้านเยน และกำไรจากการดำเนินงานเพิ่มขึ้น 1.3 หมื่นล้านเยน
เลย์เอาต์แผนภูมิสามแผงพร้อมกราฟแท่งแบบซ้อนและแท่งขอบเส้นประแสดงประมาณการก่อนหน้า ตารางธุรกิจ และแผงหมายเหตุสีเขียว
กำไรรายไตรมาสของส่วนงาน (หน่วย: 100 ล้านเยน) Q1 ปีงบประมาณ 2025 ถึง Q2 ปีงบประมาณ 2026: 279, 267, 159, 417, 291, 430 โดยมีค่าเฉลี่ย Q3-Q4 ปีงบประมาณ 2026 อยู่ที่ 388 เมื่อปรับปรุงตามฐาน 145 เยนต่อดอลลาร์สหรัฐ และไม่รวมอัตราแลกเปลี่ยนของโปรแกรม PW1100G-JM: 240, 284, 155, 381, 223, 341 โดยมีค่าเฉลี่ย H2 อยู่ที่ 363 ค่าเฉลี่ยรายไตรมาสที่ปรับปรุงแล้ว: ปีงบประมาณ 2023 อยู่ที่ 141, ปีงบประมาณ 2024 อยู่ที่ 286 (รวมรายการปรับปรุง 18 สำหรับค่าเผื่อหนี้สงสัยจะสูญของสายการบินในสหรัฐฯ), ปีงบประมาณ 2025 อยู่ที่ 265, ปีงบประมาณ 2026 อยู่ที่ 323
ตารางแนวกว้างพร้อมหัวตารางสีน้ำเงินแบ่งเป็นบล็อกรายไตรมาสและค่าเฉลี่ยรายปี; แถวรายการปรับปรุงจัดกลุ่มภายใต้ป้ายกำกับแนวตั้ง; แถวกำไรที่ปรับปรุงแล้วเป็นตัวหนาบนพื้นสีฟ้าอ่อน; ฟุตโน้ตระบุการปรับปรุงอัตราแลกเปลี่ยนสองรายการ
รายได้ LCB ในส่วนงานพลังงาน โครงสร้างพื้นฐานทางสังคม และอุตสาหกรรม ดัชนีเทียบกับปีงบประมาณ 2019 = 100%: 113% (ปีงบประมาณ 2020), 118%, 137%, 154% (ปีงบประมาณ 2023), 144%, 155% (ปีงบประมาณ 2025) และประมาณการ 171% สำหรับปีงบประมาณ 2026 แสดงพร้อมรายได้ LCB และ non-LCB แบบซ้อนกันประมาณ 8 แสนล้าน ถึง 9.5 แสนล้านเยนต่อปี ธุรกิจที่ขายกิจการไปแล้วและการพัฒนาเมืองถูกนำออกจากตัวเลขในอดีต
แผนภูมิแท่งแบบซ้อน (สีฟ้าสำหรับ LCB, สีน้ำเงินสำหรับ non-LCB) พร้อมเส้นดัชนีสีเขียวและป้ายกำกับเปอร์เซ็นต์ โดยใช้เส้นประสำหรับปีที่คาดการณ์ มีคำอธิบายสัญลักษณ์และหมายเหตุสองรายการที่ด้านล่าง
แผนภูมิโดนัทสามวงสำหรับ H1 FY2026: รายได้ 779.3 พันล้านเยน แบ่งเป็นส่วนงานพลังงาน โครงสร้างพื้นฐานทางสังคม และอุตสาหกรรมรวมกัน 56% เทียบกับส่วนงานการบิน อวกาศ และการป้องกันประเทศ 44%; กำไรจากการดำเนินงาน (ไม่รวมกำไรจากอสังหาริมทรัพย์) 72.3 พันล้านเยน แบ่งเป็น 10% ต่อ 90%; EBITDA (ไม่รวมกำไรจากอสังหาริมทรัพย์) 113.7 พันล้านเยน แบ่งเป็น 16% ต่อ 84% โดย EBITDA ของส่วนงานคำนวณจากกำไรจากการดำเนินงานของส่วนงานบวกด้วยค่าเสื่อมราคาของส่วนงาน
แผนภูมิโดนัทสามวงจัดเรียงเป็นรูปสามเหลี่ยม แต่ละวงมีตัวเลขรวมตรงกลางและป้ายกำกับส่วนงานแบบขีดเส้นใต้ สีน้ำเงินแทนสามส่วนงานภาคพื้นดิน สีเขียวแทนส่วนงานการบิน มีหมายเหตุที่มุมขวาล่าง
สัดส่วนรายได้ตามภูมิภาค: H1 FY2025 ญี่ปุ่น 44%, อเมริกาเหนือ 29%, เอเชีย 12%, จีน 7%, ยุโรป 6%, อื่นๆ 2% โดยมีรายได้จากต่างประเทศ 396.2 พันล้านเยน; H1 FY2026 ญี่ปุ่น 42%, อเมริกาเหนือ 32%, เอเชีย 11%, ยุโรป 7%, จีน 4%, อื่นๆ 4% โดยมีรายได้จากต่างประเทศ 448.5 พันล้านเยน
แผนภูมิวงกลมสองวงวางคู่กันพร้อมชื่อช่วงเวลาแบบขีดเส้นใต้ ป้ายกำกับเปอร์เซ็นต์อยู่ภายในชิ้นส่วนวงกลม ป้ายกำกับภูมิภาคอยู่ด้านนอก และยอดรวมรายได้จากต่างประเทศอยู่ด้านล่าง
งบแสดงฐานะการเงิน (หน่วย: 100 ล้านเยน) ตั้งแต่สิ้นปี FY2025 ถึงสิ้นสุด H1: สินทรัพย์รวม 24,285 เพิ่มเป็น 25,409; เงินสด 1,550 ลดลงเหลือ 1,370; ลูกหนี้การค้าและสินทรัพย์ที่เกิดจากสัญญา 6,808 เพิ่มเป็น 6,987; สินค้าคงเหลือ 5,042 เพิ่มเป็น 5,906 (+864); หนี้สินรวม 17,470 เพิ่มเป็น 17,923; เจ้าหนี้ 4,014 ลดลงเหลือ 3,509; หนี้สินที่เกิดจากสัญญา 3,114 เพิ่มเป็น 3,251; หนี้สินที่ต้องคืนเงิน 1,106 ลดลงเหลือ 1,021; หนี้สินที่มีภาระดอกเบี้ย 4,898 เพิ่มเป็น 5,632 (หุ้นกู้และเงินกู้ยืม 4,257, หนี้สินตามสัญญาเช่า 1,375); ส่วนของผู้ถือหุ้นรวม 6,815 เพิ่มเป็น 7,486 ซึ่งเป็นส่วนของผู้ถือหุ้นบริษัทใหญ่ 7,221 และส่วนได้เสียที่ไม่มีอำนาจควบคุม 265
ตารางสามคอลัมน์เต็มความกว้างหน้าสไลด์ แถวยอดรวมใช้ตัวหนาสีฟ้า รายการย่อยมีการย่อหน้า และคอลัมน์งวดปัจจุบันเน้นด้วยสีน้ำเงิน
ประมาณการกระแสเงินสดเต็มปี (หน่วย: 100 ล้านเยน) ยอดรวมไม่เปลี่ยนแปลง: กำไรก่อนภาษี 2,600 (+200 เทียบกับเดือนสิงหาคม), ค่าเสื่อมราคา 800, หักกำไรจากอสังหาริมทรัพย์ออก ▲930, การใช้จ่ายในโครงการ PW1100G-JM ▲500, เงินทุนหมุนเวียน ▲1,000, อื่นๆ 30 (▲200); กระแสเงินสดจากการดำเนินงาน 1,000 (FY2025 อยู่ที่ 1,213); กระแสเงินสดจากการลงทุน ▲250 (รายจ่ายฝ่ายทุน ▲1,300); กระแสเงินสดอิสระ 750 (FY2025 อยู่ที่ 1,029) ส่วน R&D อยู่ที่ 500 (FY2025 อยู่ที่ 396), รายจ่ายฝ่ายทุน 1,300 (976), ค่าเสื่อมราคา 800 (763)
ตารางสองชุดวางซ้อนกัน ด้านบนเป็นกระแสเงินสด ด้านล่างเป็น R&D / รายจ่ายฝ่ายทุน / ค่าเสื่อมราคา แต่ละตารางเปรียบเทียบข้อมูล FY2025, ประมาณการเดือนสิงหาคม, ประมาณการปัจจุบัน (สีน้ำเงิน) และการเปลี่ยนแปลง มีหมายเหตุเรื่องเงินทุนหมุนเวียนคั่นกลาง
ตาราง KPI ย้อนหลัง 7 ปี ตั้งแต่ FY2020 ถึงประมาณการ FY2026: ยอดคำสั่งซื้อ 1,097.0 พันล้านเยน ถึง 1,890.0 พันล้านเยน; รายได้ 1,112.9 พันล้านเยน ถึง 1,880.0 พันล้านเยน; กำไรจากการดำเนินงานจาก 27.9 พันล้านเยน (และขาดทุน ▲70.1 พันล้านเยนในปี FY2023) ถึง 270.0 พันล้านเยน; ประมาณการกำไรสุทธิ 185.0 พันล้านเยน; EPS 173.88; EBITDA 350.0 พันล้านเยน; FCF 75.0 พันล้านเยน; เงินปันผล 25.00 เยน; อัตรากำไรจากการดำเนินงาน 14.4%; ROIC 10.8% (ไม่รวมรายการพิเศษ); ROE 25.6%; CCC 117 วัน; D/E 0.53 เท่า; อัตราส่วนผู้ถือหุ้น 32.9% สำหรับ H1 FY2026: อัตรากำไรจากการดำเนินงาน 14.8%, D/E 0.75 เท่า, อัตราส่วนผู้ถือหุ้น 28.4% พร้อมคำนิยามสำหรับ ROIC, ROE, CCC และ D/E ในหมายเหตุ
ตารางแนวกว้างแบบสลับสีแถว ใช้ปีเป็นคอลัมน์และ KPI เป็นแถว มีแถบสีฟ้าอ่อนสลับ พร้อมคอลัมน์แยกสำหรับประมาณการเดือนสิงหาคม และหมายเหตุคำนิยามที่หนาแน่นด้านล่าง
จำนวนเครื่องยนต์ที่ส่งมอบ FY2016 ถึง FY2025 และ FY2026: เครื่องยนต์ GE (GE90, GEnx, CF34, Passport20, GE9X) จาก 810 เครื่อง ลดลงเหลือ 390 เครื่องใน FY2025 และ 236 เครื่องใน H1 FY2026; V2500 จาก 340 เครื่อง ลดลงเหลือ 22 และ 15 เครื่อง; PW1100G-JM จาก 132 เครื่อง เพิ่มเป็น 666 และ 347 เครื่อง; ยอดรวมคือ 1,282, 1,206, 1,521, 1,571, 842, 789, 918, 1,012, 1,030, 1,078 โดยส่งมอบ 598 เครื่องใน H1 และประมาณการ 1,330 เครื่องสำหรับ FY2026 แผนภูมิวงกลมประกอบแสดงการขยายตัวของยอดขายเครื่องยนต์ใหม่รุ่นที่สองในระยะที่ 1 (2026-2028) และขนาดของตลาดบริการหลังการขายรวมถึงส่วนแบ่งการตลาดที่เพิ่มขึ้นในระยะที่ 2 (2029-2031) เมื่อการเติบโตของกำไรเร่งตัวขึ้น
ตารางจำนวนหน่วยที่ด้านบนพร้อมคอลัมน์ประมาณการแบบขีดเส้นทแยงมุม ด้านล่างมีแผนภูมิวงกลมสามวงที่ขยายขนาดขึ้นสำหรับปี 2025, ระยะที่ 1 และระยะที่ 2 เชื่อมต่อกันด้วยเส้นประ มีคำอธิบายรุ่นเครื่องยนต์ที่มุมขวาล่าง
รายได้จากเทอร์โบชาร์จเจอร์ (หน่วย: 100 ล้านเยน ใช้มาตรฐาน Japanese GAAP จนถึง FY2018 และ IFRS หลังจากนั้น): รวม 1,746 (FY2016) เพิ่มเป็น 2,237 (FY2025), 1,044 ใน H1 FY2026 และประมาณการ 2,100; ประมาณการ FY2026 แยกตามภูมิภาคคือ ญี่ปุ่น 530, จีน 460, อเมริกาเหนือ 510, ละตินอเมริกา 330, ยุโรป 160, เอเชีย 110 ยอดขายหน่วย 610 (FY2016) สูงสุดที่ 790, อยู่ที่ 598 ใน FY2025, 247 ใน H1 และประมาณการ 500 (หน่วยละ 10,000 เครื่อง)
ตารางแนวกว้างชุดเดียวแบ่งภายใต้หัวข้อ 'Japanese GAAP' และ 'IFRS' พร้อมแถวยอดรวมสีฟ้าอ่อนและแถวยอดขายหน่วยที่แยกออกมา
รายได้เฉลี่ยรายไตรมาสของเทอร์โบชาร์จเจอร์ (หน่วย: 100 ล้านเยน) แยกตามภูมิภาค: 389 (FY2019), 367, 374, 474, 523, 522, 559 (FY2025) จากนั้นเป็น 527 ใน Q1 และ 517 ใน Q2 FY2026; จำนวนหน่วยต่อไตรมาส (หน่วยละ 10,000 เครื่อง) 150, 138, 123, 140, 145, 142, 150 จากนั้นเป็น 126 และ 121
แผนภูมิแท่งแบบซ้อนในโทนสีเขียวและน้ำเงินแยกตามภูมิภาคบนแกนซ้าย พร้อมเส้นปริมาณหน่วยสีดำบนแกนขวา มีกล่องคำอธิบายสัญลักษณ์ด้านล่าง
รายได้ค่าเช่าในย่าน Toyosu (หน่วย: 100 ล้านเยน): 93, 92, 93 (ปีงบประมาณ 2016-2018 ตามมาตรฐาน Japanese GAAP) จากนั้นเป็น 94, 123, 121, 122, 120, 122, 129 (ปีงบประมาณ 2019-2025 ตามมาตรฐาน IFRS) และ 57 ในช่วง H1 FY2026; รายได้ค่าเช่า H1 FY2026 จำนวน 57 หักค่าเสื่อมราคา 20 และต้นทุนอื่นๆ 21 คงเหลือกำไร +15 อสังหาริมทรัพย์เพื่อการลงทุนของกลุ่มบริษัท ณ สิ้นปีงบประมาณ 2025: มูลค่าตามบัญชี 1,448, มูลค่ายุติธรรม 3,571, กำไรที่ยังไม่รับรู้ 2,123
แบ่งเป็น 3 ส่วนย่อยที่มีหมายเลขกำกับ แต่ละส่วนมีตารางขนาดกะทัดรัดพร้อมหัวตารางสีเทา: ประวัติรายได้ค่าเช่า, รายได้เทียบกับต้นทุนในช่วง H1 และมูลค่ายุติธรรมของอสังหาริมทรัพย์เพื่อการลงทุน
การขายทรัพย์สิน: การขายที่ดินและอาคารในเขต Koto-ku สองรายการมูลค่าประมาณ 15.3 พันล้านเยน และ 24.0 พันล้านเยนใน Q1 (ประกาศเมื่อ 20 เมษายน 2026) รวมกับการขายอื่นๆ อีกประมาณ 3.3 พันล้านเยน ทำให้รับรู้รายได้ 4.26 หมื่นล้านเยนใน H1; สำหรับแผนงานใน H2 ได้แก่ ที่ดินในเขต Koto-ku (ประมาณ 1.46 หมื่นล้านเยน ใน Q3), ที่ดินและอาคารในเขต Koto-ku (ประมาณ 8.8 พันล้านเยน ใน Q4) และทรัพย์สินอื่นๆ (ประมาณ 2.7 หมื่นล้านเยน) รวมเป็น 5.04 หมื่นล้านเยน เพื่อให้บรรลุแผนกำไรทั้งปีที่ 9.3 หมื่นล้านเยน
ตารางเดี่ยวแบบ 5 คอลัมน์ (ลำดับ, ทรัพย์สิน, กำไร, ระยะเวลา, วันที่ประกาศ) พร้อมหัวตารางสีฟ้าอ่อน แถวยอดรวมย่อยและยอดรวมทั้งหมดเป็นสีเทา
สไลด์ปิดท้ายที่มีโลโก้ IHI และสโลแกน 'Realize your dreams' พร้อมข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบว่าการคาดการณ์ต่างๆ อ้างอิงจากข้อมูลที่มีอยู่ในปัจจุบัน ซึ่งมีความเสี่ยงและความไม่แน่นอน รวมถึงสภาวะทางการเมือง เศรษฐกิจ และอัตราแลกเปลี่ยนเงินเยน จึงไม่ควรใช้ข้อมูลนี้เพียงอย่างเดียวในการตัดสินใจลงทุน
พื้นหลังสีขาวพร้อมแถบด้านข้างสีฟ้า โลโก้และสโลแกนอยู่ตรงกลาง กล่องข้อความปฏิเสธความรับผิดชอบมีเส้นขอบอยู่บริเวณส่วนล่างของสไลด์
คำถามทั่วไปเกี่ยวกับสไลด์นี้และเนื้อหาการนำเสนอพื้นฐาน
นี่คือชุดสไลด์ผลประกอบการจำนวน 42 หน้าของ IHI Corporation สำหรับครึ่งปีแรก (เมษายนถึงกันยายน 2026) ของปีงบประมาณ 2026 ซึ่งเริ่มตั้งแต่เดือนเมษายน 2026 ถึงมีนาคม 2027 เผยแพร่เมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026 ภายใต้มาตรฐาน IFRS โดยครอบคลุมผลประกอบการครึ่งปีแรก (H1) การปรับปรุงประมาณการผลประกอบการทั้งปี การตอบแทนผู้ถือหุ้น และภาคผนวกข้อมูลรายส่วนงานและ KPI
เอกสารต้นฉบับเป็นภาษาญี่ปุ่น (第2四半期決算説明資料 หรือเอกสารประกอบการอธิบายผลประกอบการไตรมาส 2) ซึ่ง IHI ได้ยื่นต่อ TDnet ซึ่งเป็นระบบเปิดเผยข้อมูลของตลาดหลักทรัพย์โตเกียว สไลด์ต้นฉบับเป็นภาษาญี่ปุ่น แต่ในหน้านี้ได้จัดทำสรุปเป็นภาษาไทยสำหรับทุกสไลด์ โดยยังคงหน่วยเงินร้อยล้านเยน (億円) ของ IHI ไว้เพื่อให้ตัวเลขตรงกับต้นฉบับ
รายได้เพิ่มขึ้น 9.2% เป็น 779,300 ล้านเยน และกำไรจากการดำเนินงานพุ่งสูงเป็นประวัติการณ์ที่ 114,900 ล้านเยน (อัตรากำไร 14.8%) ซึ่งรวมถึงกำไรจากการขายอสังหาริมทรัพย์ 42,600 ล้านเยน หากไม่รวมกำไรดังกล่าว กำไรจากการดำเนินงานจะอยู่ที่ 72,300 ล้านเยน (9.3%) กำไรสุทธิส่วนที่เป็นของผู้ถือหุ้นบริษัทใหญ่อยู่ที่ 84,900 ล้านเยน ในขณะที่ยอดคำสั่งซื้อลดลง 12.8% เหลือ 778,700 ล้านเยน หลังจากที่มีคำสั่งซื้อด้านพลังงานขนาดใหญ่ในปีที่แล้ว
IHI ได้ปรับเพิ่มประมาณการผลประกอบการสูงกว่าตัวเลขในเดือนสิงหาคมเป็นครั้งที่สองของปีนี้ โดยปรับยอดคำสั่งซื้อเป็น 1.89 ล้านล้านเยน (+120,000 ล้านเยน) รายได้เป็น 1.88 ล้านล้านเยน (+40,000 ล้านเยน) กำไรจากการดำเนินงานเป็น 270,000 ล้านเยน (+20,000 ล้านเยน) และกำไรสุทธิเป็น 185,000 ล้านเยน (+13,000 ล้านเยน) เงินปันผลต่อปีเพิ่มขึ้น 2 เยน เป็น 25 เยนต่อหุ้น และปรับอัตราแลกเปลี่ยนที่คาดการณ์เป็น 150 เยนต่อดอลลาร์สหรัฐ
ปัจจัยขับเคลื่อนหลักมาจากส่วนงานเครื่องยนต์อากาศยาน อวกาศ และการป้องกันประเทศ ซึ่งยอดขายหลังการขายของเครื่องยนต์เชิงพาณิชย์ (อะไหล่และ MRO นำโดย PW1100G-JM) ช่วยผลักดันกำไรของส่วนงานในครึ่งปีแรกเป็น 72,200 ล้านเยน ด้วยอัตรากำไร 21.6% นอกจากนี้ยังมีการเติบโตของธุรกิจ Lifecycle ในด้านพลังงาน (ระบบไฟฟ้า โซลูชันคาร์บอน นิวเคลียร์) และแผนการขายอสังหาริมทรัพย์มูลค่า 93,000 ล้านเยนสำหรับทั้งปี
ใช่ ชุดสไลด์นี้แสดงผลกระทบจากการตีราคาอัตราแลกเปลี่ยนของโครงการที่มีต่อรายได้ การใช้จ่ายเงินสด (▲22,400 ล้านเยนในครึ่งปีแรก และวางแผนไว้ที่ ▲50,000 ล้านเยนสำหรับทั้งปี) โดยแยกเป็นรายการกระแสเงินสดต่างหาก และระบุว่าประมาณการต้นทุนรวมในสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐยังคงไม่เปลี่ยนแปลง นอกจากนี้ ตารางกำไรธุรกิจการบินรายไตรมาสยังได้แยกผลกระทบจากอัตราแลกเปลี่ยนของโครงการนี้ออกเพื่อให้เห็นภาพชัดเจนขึ้น
ใช่ คุณสามารถดาวน์โหลดไฟล์ PDF ต้นฉบับได้ฟรีจากหน้านี้ และสามารถดูภาพสไลด์แต่ละหน้าได้ที่นี่ ลิขสิทธิ์ในเนื้อหาเป็นของ IHI Corporation ดังนั้นโปรดใช้เพื่อการวิจัยและอ้างอิงเท่านั้น
โครงสร้างของสไลด์นี้เหมาะสำหรับใช้เป็นต้นแบบอย่างยิ่ง ประกอบด้วย หน้าไฮไลต์ KPI แบบการ์ด ตารางสรุปที่เน้นช่วงเวลาปัจจุบัน กราฟ Waterfall แสดงที่มาของกำไรที่แยกกำไรหลักออกจากรายการพิเศษ หน้าส่วนงานที่จับคู่กราฟกับตาราง และภาคผนวก KPI ย้อนหลังหลายปี คุณสามารถสร้างเลย์เอาต์แบบนี้ด้วยข้อมูลของคุณเองได้ใน 2Slides
ชุดสไลด์ต้นฉบับภาษาญี่ปุ่นยื่นต่อ TDnet เมื่อวันที่ 4 พฤศจิกายน 2026
Create Your Own Slides
Turn your ideas into professional presentations in seconds with 2slides AI.
อ้างอิงการออกแบบมืออาชีพ เลือกสไตล์ของคุณ และสร้างสไลด์ด้วยการแสดงผลข้อความที่สมบูรณ์แบบ ขับเคลื่อนโดย Nano Banana—เริ่มสร้างการนำเสนอของคุณตอนนี้
เอเจนต์ AI ของคุณสำหรับสไลด์ ประหยัดเวลา เปล่งประกายเร็วขึ้นด้วยการสร้างงานนำเสนออัจฉริยะ
บริการทั้งหมดออนไลน์© 2026 2slides สงวนลิขสิทธิ์