
อยู่ในคอลเลกชัน ตัวอย่างงานนำเสนอสำหรับนักลงทุน
งานนำเสนอผลประกอบการ Fortis Q3 2026: ชุดสไลด์จำนวน 40 หน้าจากการประชุมทางโทรศัพท์เพื่อแถลงผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 ของ Fortis Inc. (NYSE/TSX: FTS) เมื่อวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 ซึ่งยื่นต่อ SEC เป็นเอกสารประกอบ Form 6-K โดย Fortis เป็นบริษัทโฮลดิ้งด้านสาธารณูปโภคไฟฟ้าและก๊าซภายใต้การกำกับดูแลของแคนาดา จำนวนเงินทั้งหมดอยู่ในสกุลเงินดอลลาร์แคนาดา (C$) เว้นแต่จะระบุเป็น US$ ชุดสไลด์รายงาน EPS จริงและ EPS ปรับปรุงในไตรมาส 3 ปี 2026 ที่ 0.92 ดอลลาร์แคนาดา (เทียบกับ 0.87 ดอลลาร์แคนาดาในไตรมาส 3 ปี 2025), EPS ปรับปรุงสะสมตั้งแต่ต้นปีที่ 2.69 ดอลลาร์แคนาดา, รายจ่ายฝ่ายทุน 4.2 พันล้านดอลลาร์แคนาดาจนถึงเดือนกันยายน และปรับเพิ่มคาดการณ์เงินลงทุนรายปีเป็น 6.0 พันล้านดอลลาร์แคนาดา นอกจากนี้ยังเปิดตัวแผนการลงทุนใหม่ปี 2027-2031 มูลค่า 3.22 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา ซึ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ของบริษัท เพื่อขับเคลื่อนการเติบโตของฐานอัตราค่าบริการ 5 ปีที่ 7.5% สู่ระดับ 6.39 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา และขยายประมาณการการเติบโตของเงินปันผลต่อปีที่ 4-6% ไปจนถึงปี 2031 หลังจากปรับเพิ่มเงินปันผลไตรมาส 4 ขึ้น 4% ซึ่งเป็นการเพิ่มขึ้นติดต่อกันเป็นปีที่ 53
ใช้หน้าปกของงานนำเสนอนี้เป็นต้นแบบสไตล์สำหรับสไลด์ที่สร้างจากเนื้อหาของคุณเอง หรือเลือกหน้าใดก็ได้ด้านล่างเพื่อใช้เลย์เอาต์ของหน้านั้นเป็นต้นแบบ
การนำทางด่วน
แท็ก
แชร์สไลด์
งานนำเสนอผลประกอบการ Fortis Q3 2026: ชุดสไลด์จำนวน 40 หน้าจากการประชุมทางโทรศัพท์เพื่อแถลงผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 ของ Fortis Inc. (NYSE/TSX: FTS) เมื่อวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 ซึ่งยื่นต่อ SEC เป็นเอกสารประกอบ Form 6-K โดย Fortis เป็นบริษัทโฮลดิ้งด้านสาธารณูปโภคไฟฟ้าและก๊าซภายใต้การกำกับดูแลของแคนาดา จำนวนเงินทั้งหมดอยู่ในสกุลเงินดอลลาร์แคนาดา (C$) เว้นแต่จะระบุเป็น US$ ชุดสไลด์รายงาน EPS จริงและ EPS ปรับปรุงในไตรมาส 3 ปี 2026 ที่ 0.92 ดอลลาร์แคนาดา (เทียบกับ 0.87 ดอลลาร์แคนาดาในไตรมาส 3 ปี 2025), EPS ปรับปรุงสะสมตั้งแต่ต้นปีที่ 2.69 ดอลลาร์แคนาดา, รายจ่ายฝ่ายทุน 4.2 พันล้านดอลลาร์แคนาดาจนถึงเดือนกันยายน และปรับเพิ่มคาดการณ์เงินลงทุนรายปีเป็น 6.0 พันล้านดอลลาร์แคนาดา นอกจากนี้ยังเปิดตัวแผนการลงทุนใหม่ปี 2027-2031 มูลค่า 3.22 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา ซึ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ของบริษัท เพื่อขับเคลื่อนการเติบโตของฐานอัตราค่าบริการ 5 ปีที่ 7.5% สู่ระดับ 6.39 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา และขยายประมาณการการเติบโตของเงินปันผลต่อปีที่ 4-6% ไปจนถึงปี 2031 หลังจากปรับเพิ่มเงินปันผลไตรมาส 4 ขึ้น 4% ซึ่งเป็นการเพิ่มขึ้นติดต่อกันเป็นปีที่ 53
มุมมองรายละเอียดของแต่ละหน้าสไลด์ รวมถึงlayout เนื้อหาหลักและองค์ประกอบภาพ
สไลด์หน้าปกหัวข้อ 'Fortis Inc. Q3 2026 Earnings Conference Call' ลงวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026
แบนเนอร์ภาพถ่ายเต็มความกว้างในพื้นที่สองในสามส่วนบน พร้อมแถบสีขาวโค้งด้านล่างที่มีโลโก้ Fortis ชื่อหัวข้อ และวันที่
ข้อสงวนสิทธิ์ทางกฎหมายครอบคลุมแถลงการณ์การคาดการณ์ในอนาคตภายใต้กฎหมายหลักทรัพย์ของแคนาดาและ U.S. Private Securities Litigation Reform Act of 1995 โดยระบุหัวข้อที่ครอบคลุม (รายจ่ายฝ่ายทุนปี 2026 และปี 2027-2031, ประมาณการฐานอัตราค่าบริการ, ประมาณการเงินปันผลจนถึงปี 2031, โครงการ MISO LRTP, Tilbury LNG, IRP ของ TEP, การยกเลิกการใช้ถ่านหินภายในปี 2032, โปรแกรม ATM และการครบกำหนดชำระหนี้) พร้อมสมมติฐานหลักและความเสี่ยง โดยระบุว่าข้อมูลทางการเงินทั้งหมดเป็นสกุลเงินดอลลาร์แคนาดา เว้นแต่จะระบุไว้เป็นอย่างอื่น และตัวเลขแผนการลงทุนและฐานอัตราค่าบริการในสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐจะถูกแปลงด้วยอัตราแลกเปลี่ยน USD:CAD ที่คาดการณ์ไว้ที่ 1.35 สำหรับปี 2027-2031
บล็อกข้อความหนาแน่นบล็อกเดียวใต้หัวข้อ พร้อมหมายเหตุตัวหนาสองจุดที่ด้านล่างเกี่ยวกับสกุลเงินและสมมติฐานอัตราแลกเปลี่ยน
แนะนำผู้บรรยายในการประชุม: David Hutchens ประธานและประธานเจ้าหน้าที่บริหาร และ Jocelyn Perry รองประธานบริหารและประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายการเงินของ Fortis Inc.
แบนเนอร์ภาพถ่ายสไตล์หน้าปก พร้อมภาพพอร์ตเทรตวงกลมสองภาพวางซ้อนบนเส้นโค้ง โดยมีชื่อและตำแหน่งอยู่ด้านล่าง
ไฮไลท์ 7 ประการ: ความปลอดภัยและความน่าเชื่อถืออยู่ในควอไทล์สูงสุดเมื่อเทียบกับคู่แข่งในอุตสาหกรรม; รายจ่ายฝ่ายทุน 4.2 พันล้านดอลลาร์แคนาดาจนถึงสิ้นเดือนกันยายน โดยปรับเพิ่มประมาณการรายปีจาก 5.6 พันล้านดอลลาร์แคนาดาเป็น 6.0 พันล้านดอลลาร์แคนาดา; EPS จริงและแบบปรับปรุงใน Q3 2026 อยู่ที่ 0.92 ดอลลาร์แคนาดา เทียบกับ EPS แบบปรับปรุงที่ 0.87 ดอลลาร์แคนาดาใน Q3 2025; แผนการลงทุนใหม่ปี 2027-2031 มูลค่า 3.22 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา ซึ่งใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ของ Fortis; ได้รับการอนุมัติด้านสิ่งแวดล้อมสำหรับถังเก็บ Tilbury LNG และการขยายระยะที่ 2 ในบริติชโคลัมเบีย; ITC ได้รับเลือกให้ดำเนินโครงการที่มีการแข่งขันในไอโอวา; และการเพิ่มเงินปันผล 4% ใน Q4 ซึ่งถือเป็นการเพิ่มเงินปันผลติดต่อกันเป็นปีที่ 53
เส้นไทม์ไลน์แนวตั้งทางด้านซ้ายพร้อมหัวข้อสีเขียวน้ำทะเลและรายละเอียดสีเทา 7 คู่; ภาพถ่ายท่อส่งก๊าซประดับที่ขอบด้านขวา
กราฟเปรียบเทียบ EPS สองชุด ไตรมาสที่สาม: EPS จริง Q3 2025 ที่ 0.81 ดอลลาร์แคนาดา บวก 0.06 ดอลลาร์แคนาดาจากการจำหน่าย FortisTCI ทำให้ EPS แบบปรับปรุง Q3 2025 อยู่ที่ 0.87 ดอลลาร์แคนาดา เทียบกับ EPS จริงและแบบปรับปรุง Q3 2026 ที่ 0.92 ดอลลาร์แคนาดา (เพิ่มขึ้น 0.05 ดอลลาร์แคนาดา) รอบเก้าเดือน: EPS จริง YTD 2025 ที่ 2.57 ดอลลาร์แคนาดา บวก 0.06 ดอลลาร์แคนาดาสำหรับ FortisTCI ทำให้ได้แบบปรับปรุง 2.63 ดอลลาร์แคนาดา เทียบกับจริงและแบบปรับปรุง YTD 2026 ที่ 2.69 ดอลลาร์แคนาดา (เพิ่มขึ้น 0.06 ดอลลาร์แคนาดา) หมายเหตุ: EPS แบบปรับปรุงเป็นมาตรวัด Non-U.S. GAAP ที่มีการกระทบยอดในสไลด์หน้า 26
กราฟแท่งเปรียบเทียบสองชุดวางคู่กันคั่นด้วยเส้นแนวตั้ง โดยแต่ละชุดมีกรอบข้อความระบุการเปลี่ยนแปลงเหนือแท่งสุดท้าย
กราฟ Waterfall แสดงการเปลี่ยนแปลงจาก EPS ขั้นพื้นฐานแบบปรับปรุง Q3 2025 ที่ 0.87 ดอลลาร์แคนาดา ไปเป็น 0.92 ดอลลาร์แคนาดาใน Q3 2026: ระบบส่งไฟฟ้าในสหรัฐฯ (ITC) +0.03, ไฟฟ้าและก๊าซในสหรัฐฯ (UNS Energy และ Central Hudson) +0.02, ไฟฟ้าและก๊าซในแคนาดาตะวันตก +0.02, ไฟฟ้าอื่นๆ -0.01, ส่วนกลางและอื่นๆ -0.01, อัตราแลกเปลี่ยน +0.01 (อัตราเฉลี่ย 1.40 เทียบกับ 1.38) และจำนวนหุ้นถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก -0.01 โดยมีหมายเหตุระบุว่า EPS Q3 2026 สะท้อนถึงผลกระทบจาก Dilution 0.02 ดอลลาร์แคนาดาจากการจำหน่ายสินทรัพย์ในปี 2025 (ขายสาธารณูปโภคใน Turks and Caicos ในเดือนกันยายน 2025 และขายเงินลงทุนในเบลีซในเดือนตุลาคม 2025)
แผนภูมิ Waterfall เต็มความกว้างพร้อมกรอบคำพูดที่มุมขวาบน แถบลูกศรตรงกลางสรุปการเพิ่มขึ้น และหมายเหตุส่วนท้าย
กราฟ Waterfall รอบเก้าเดือนจาก 2.63 ดอลลาร์แคนาดา เป็น 2.69 ดอลลาร์แคนาดา: ระบบส่งไฟฟ้าในสหรัฐฯ (ITC) +0.07, ไฟฟ้าและก๊าซในแคนาดาตะวันตก +0.07, ไฟฟ้าและก๊าซในสหรัฐฯ +0.03, ไฟฟ้าอื่นๆ -0.01, ส่วนกลางและอื่นๆ -0.03, อัตราแลกเปลี่ยน -0.03 (อัตราเฉลี่ย 1.38 เทียบกับ 1.40 บวกกับกำไรจากอัตราแลกเปลี่ยนในปี 2025 จากหนี้สินระยะสั้นสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐ) และจำนวนหุ้นถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก -0.04 โดยตัวเลข YTD สะท้อนถึงผลกระทบจาก Dilution 0.05 ดอลลาร์แคนาดาจากการจำหน่ายสินทรัพย์ในปี 2025
ใช้เทมเพลต Waterfall แบบเดียวกับสไลด์ก่อนหน้า พร้อมกรอบคำพูดและหมายเหตุส่วนท้าย
รายการด้านกฎระเบียบ 4 รายการ สิ่งจูงใจในการส่งไฟฟ้าของ ITC: ข้อเสนอ NOPR เพิ่มเติมปี 2021 ของ FERC ที่จะยกเลิก RTO ROE adder 50 bps ยังคงอยู่ระหว่างพิจารณา โดยยังไม่ทราบเวลาและผลลัพธ์ที่แน่นอน การยื่นขออัตราค่าบริการทั่วไปของ TEP: ในเดือนตุลาคม 2026 ALJ ของ ACC ได้ออกความเห็นและคำสั่งแนะนำโดยอนุญาต ROE ที่ 9.65%, อัตราส่วนผู้ถือหุ้น 55.5%, กลไกการปรับอัตราตามสูตรที่มีช่วง +/-50 bps, การปรับปรุงหลังปีทดสอบ และการเลื่อนการรับรู้ต้นทุน Roadrunner Reserve II โดยเสนออัตราใหม่ภายในวันที่ 1 ธันวาคม 2026 และคาดว่า ACC จะตัดสินในเดือนพฤศจิกายน 2026 ระยะที่สามของ PBR ของ FortisAlberta: ศาลอุทธรณ์แห่งอัลเบอร์ตาได้ยกฟ้องการอุทธรณ์ใน Q3 2026 การศึกษาค่าเสื่อมราคาของ FortisAlberta: AUC อนุมัติการประนีประนอมส่งผลให้มีการปรับปรุงรายการ 130 ล้านดอลลาร์แคนาดา ซึ่งเสนอให้คืนแก่ลูกค้าในระยะเวลาหลายปี โดยคาดว่าจะไม่มีผลกระทบต่อกำไร
การ์ดสีฟ้าอ่อน 4 ใบที่มีขนาดเท่ากัน แต่ละใบมีโลโก้บริษัทในเครือ (ITC, UNS Energy, FortisAlberta x2) หัวข้อสีเขียวน้ำทะเล และรายการสัญลักษณ์
ตัวชี้วัดหลักสามรายการ: งบลงทุน (CapEx) จำนวน 3.22 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดาสำหรับปี 2027-2031 เพิ่มขึ้น 3.4 พันล้านดอลลาร์แคนาดาจากแผนเดิม; อัตราการเติบโตเฉลี่ยต่อปี (CAGR) ของฐานอัตราค่าบริการ (Rate Base) ในระยะ 5 ปีที่ 7.5% เพิ่มขึ้น 50 bps จากแผนเดิม; และการขยายประมาณการการเติบโตของเงินปันผลต่อปีที่ 4-6% ไปจนถึงปี 2031 พร้อมการเพิ่มเงินปันผล 4% ในไตรมาส 4 ปี 2026
แถบภาพถ่ายแนวกว้างของพนักงานในภาคสนาม พร้อมไอคอนวงกลมสามอันวางซ้อนบนการ์ด KPI สีขาวสามใบด้านล่าง
แผนการลงทุนระยะ 5 ปีเพิ่มขึ้น 12% จาก 2.88 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (แผนปี 2026-2030) เป็น 3.22 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (แผนปี 2027-2031) คิดเป็นการเพิ่มขึ้น 3.4 พันล้านดอลลาร์แคนาดา ปัจจัยขับเคลื่อนส่วนเพิ่ม ได้แก่: ITC +1.7 พันล้านดอลลาร์แคนาดา (โครงการ MISO LRTP Tranche 2.1, ความน่าเชื่อถือของระบบพื้นฐาน และการเชื่อมต่อโครงข่าย), FortisBC +1.0 พันล้านดอลลาร์แคนาดา (Tilbury Phase 1B, การขยายถังเก็บ LNG ของ Tilbury และโครงการด้านความน่าเชื่อถือ) และสาธารณูปโภคภายใต้การกำกับดูแลอื่นๆ +0.7 พันล้านดอลลาร์แคนาดา (FortisAlberta, Central Hudson และ Newfoundland Power) ทั้งนี้ งบลงทุนในสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐคำนวณที่อัตราแลกเปลี่ยน 1.35
แผนภูมิแท่งเปรียบเทียบสองแท่งทางด้านซ้าย; ภาพตัวอย่างสามแถวพร้อมคำอธิบายปัจจัยขับเคลื่อนทางด้านขวา
แผนปี 2027-2031 มูลค่า 3.22 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (C$32.2B) แบ่งเป็น ระบบส่งไฟฟ้า 47%, ระบบจำหน่ายไฟฟ้า 29%, LNG และก๊าซหมุนเวียน 7%, การผลิตไฟฟ้า 6%, IT 6% และอื่นๆ 5% ฐานอัตราค่าบริการรวมเติบโตจาก 4.53 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (ประมาณการปี 2026) เป็น 4.82, 5.24, 5.58, 5.89 และ 6.39 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (ประมาณการปี 2031) คิดเป็น CAGR 5 ปีที่ 7.5% และ CAGR 3 ปีที่ 7.7% เงินลงทุนทั้งหมด 100% อยู่ภายใต้การกำกับดูแล โดยแบ่งตามภูมิภาคเป็น สหรัฐอเมริกา 62%, แคนาดา 36% และหมู่เกาะเคย์แมน 2%
แผนภูมิโดนัททางซ้าย, แผนภูมิแท่งฐานอัตราค่าบริการตรงกลาง และแถบด้านข้างแสดงสถิติการกำกับดูแลและภูมิภาคเหนือภาพถ่ายอุปกรณ์โครงข่ายไฟฟ้า
โครงการ Marshalltown-Lehigh-Sub T-Montezuma-East Adair (MARS) (MISO Tranche 2.1, หมายเลข 38 และ 39) ได้รับการอนุมัติให้แก่ ITC โดยพื้นที่ส่วนใหญ่อยู่ในขอบเขตการดำเนินงานปัจจุบันของ ITC Midwest ประกอบด้วยสายส่ง 345 kV ใหม่สองสาย และสายส่ง 765 kV ใหม่สองสาย (รวมระยะทางประมาณ 300 ไมล์) คาดว่าจะเริ่มใช้งานได้ในปี 2029-2034 โดยมีต้นทุนรวมที่คาดการณ์ไว้ประมาณ 1 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ ซึ่งประมาณ 0.5 พันล้านดอลลาร์สหรัฐรวมอยู่ในแผนการลงทุนปี 2027-2031 แล้ว
แผนที่พื้นที่ให้บริการในรัฐไอโอวาพร้อมเส้นทางเดินสายทางด้านซ้าย; กล่องข้อมูลโครงการหัวข้อสีเขียวน้ำทะเลทางด้านขวา
แผนการลงทุนปี 2027-2031 ของ ITC อยู่ที่ 1.16 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (C$11.6B): การลงทุนในโครงสร้างพื้นฐาน 45%, แผนระบบส่งไฟฟ้าระยะยาว MISO 28%, การเชื่อมต่อโครงข่าย 22% และ IT, งานทั่วไปและอื่นๆ 5% ฐานอัตราค่าบริการเติบโตจาก 1.48 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (ประมาณการปี 2026) เป็น 2.19 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (ประมาณการปี 2031) คิดเป็น CAGR 8.6% โอกาสนอกเหนือจากแผน: โครงการ MISO LRTP Tranche 2.1 ROFR ในรัฐมิชิแกน/มินนิโซตา และการอัปเกรดระบบในไอโอวา (2.9-3.4 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ), โครงการ MARS (0.5 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ), การเชื่อมต่อลูกค้าที่แสดงถึงศักยภาพการเติบโตของโหลดกว่า 10,000 MW (ส่วนใหญ่เป็นศูนย์ข้อมูล) และคำขอโหลดขนาดใหญ่ประมาณ 32 GW ที่กำลังศึกษาผ่าน MTEP26
เทมเพลตหน่วยธุรกิจ: แผนภูมิโดนัทเงินลงทุน, แผนภูมิแท่งฐานอัตราค่าบริการสองแท่ง และแถบด้านข้าง 'โอกาสนอกเหนือจากแผน' เหนือภาพถ่ายเสาส่งไฟฟ้า
แผนการลงทุนปี 2027-2031 ของ UNS Energy อยู่ที่ 5.6 พันล้านดอลลาร์แคนาดา: โครงสร้างพื้นฐานระบบส่งไฟฟ้า 38%, โครงสร้างพื้นฐานระบบจำหน่ายไฟฟ้า 30%, ทรัพยากรพลังงาน 21% และ IT, งานทั่วไปและอื่นๆ 11% ฐานอัตราค่าบริการเติบโตจาก 9.1 พันล้านดอลลาร์แคนาดา (ประมาณการปี 2026) เป็น 1.27 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (ประมาณการปี 2031) คิดเป็น CAGR 7.4% โอกาสนอกเหนือจากแผน: การเติบโตของโหลดจากศูนย์ข้อมูล, การผลิต และการทำเหมือง ซึ่งการผลิตไฟฟ้าใหม่ 800 MW อาจต้องใช้เงินลงทุนสูงถึง 1.5 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ; โอกาสตามแผน IRP กรณีฐานที่ TEP และ UNSE สูงถึง 1.6 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ ขึ้นอยู่กับกระบวนการ RFP; และระบบส่งไฟฟ้าที่กำกับดูแลโดย FERC
ใช้เทมเพลตหน่วยธุรกิจแบบเดียวกัน พร้อมภาพถ่ายแผงโซลาร์เซลล์ในแถบด้านข้าง
ไทม์ไลน์แผน IRP กรณีฐานของ TEP: 160 MW ในปี 2027 (โซลาร์ 80 MW + ระบบกักเก็บ 80 MW), 400 MW ในปี 2029 (โซลาร์ 200 MW + ระบบกักเก็บ 200 MW), 730 MW ในปี 2030 (การเปลี่ยนโรงไฟฟ้า Springerville เป็นก๊าซ), 300 MW ในปี 2031 (ระบบพลังงานความร้อนร่วมใหม่) และ 800 MW ในปี 2034-2041 (โซลาร์ 400 MW + ระบบกักเก็บ 400 MW) การยกเลิกการใช้ถ่านหินจะเปลี่ยนหน่วยผลิต Springerville 1 และ 2 (793 MW) เป็นก๊าซธรรมชาติ และยกเลิก Four Corners (110 MW) สำหรับแผน IRP กรณีฐานของ UNS Electric: 280 MW ในปี 2028 (โซลาร์ 140 MW + ระบบกักเก็บ 140 MW), การผลิตไฟฟ้าจากก๊าซ 196 MW ในปี 2030, การผลิตไฟฟ้าจากก๊าซ 125 MW ในปี 2031 และ 100 MW ในปี 2034-2041 (โซลาร์ 50 MW + ระบบกักเก็บ 50 MW) ต้นทุนระบบเฉลี่ยต่อ kWh ของ IRP ของ TEP คือ 15.52 เซนต์สหรัฐ (กรณีฐาน), 15.76 (พลังงานสะอาด), 14.31 (เติบโตสูง) และ 15.19 (เติบโตสูงและสะอาด) Fortis อยู่ในเส้นทางสู่สัดส่วนการผลิตไฟฟ้าที่ปราศจากถ่านหินภายในปี 2032 กรณีฐานของ TEP สมมติฐานการเติบโตของยอดขายปลีกเฉลี่ย 5.7% ต่อปี พร้อมโอกาสจาก RFP สูงถึงประมาณ 1.3 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ (TEP) และประมาณ 0.3 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ (UNSE)
ไทม์ไลน์ลูกศรแนวนอนสองเส้นพร้อมไอคอนโรงไฟฟ้าวงกลม (TEP ด้านบน, UNS Electric ด้านล่าง), คำอธิบายสัญลักษณ์ และแผนภูมิแท่งแถบด้านข้างแสดงสถานการณ์ต้นทุนระบบพร้อมเครื่องหมายถูก
แผนการลงทุนปี 2027-2031 ของ FortisBC อยู่ที่ 6.0 พันล้านดอลลาร์แคนาดา: ความน่าเชื่อถือและความสมบูรณ์ของระบบ 40%, โครงการ LNG และก๊าซหมุนเวียน 40%, IT, งานทั่วไปและอื่นๆ 13% และโครงการ AMI 7% ฐานอัตราค่าบริการเติบโตจาก 8.7 พันล้านดอลลาร์แคนาดา (ประมาณการปี 2026) เป็น 1.28 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา (ประมาณการปี 2031) คิดเป็น CAGR 7.9% โอกาสนอกเหนือจากแผน: การขยาย Tilbury LNG (Tilbury 1B, ถังเก็บ LNG และการขยาย Tilbury Phase 2 LNG มูลค่า 2-4 พันล้านดอลลาร์แคนาดา), การขยายท่อส่งก๊าซระดับภูมิภาค รวมถึงการเติบโตของลูกค้าและโหลดในพื้นที่ไฟฟ้า Okanagan
เทมเพลตหน่วยธุรกิจพร้อมภาพถ่ายมุมสูงของพื้นที่ Tilbury LNG ในแถบด้านข้าง
ตารางแสดงหน่วยเป็นพันล้านดอลลาร์แคนาดา (C$) Tilbury Phase 1A: ต้นทุนรวม 0.5 เริ่มดำเนินการปี 2018 Phase 1B / Marine Jetty: 0.2 ก่อนปี 2027, 1.1 ในช่วงปี 2027-2031, 0.4 หลังจากปี 2031 รวมเป็น 1.7 เริ่มดำเนินการปี 2031 (ประมาณการค่าใช้จ่ายตลอดอายุโครงการ 1.8 พันล้านดอลลาร์แคนาดา รวม AFUDC) โครงการขยายถังเก็บ LNG: 0.1 / 0.8 / 0.2 รวมเป็น 1.1 เริ่มดำเนินการปี 2031 โครงการขยาย Tilbury Phase 2 LNG: ยังไม่ระบุ (TBD) รวม 2.0-4.0 หลังปี 2031 โอกาสรวมของ Tilbury LNG: 0.3 / 1.9 / 0.6 รวมเป็น 5.3-7.3 พันล้านดอลลาร์แคนาดา ภาพถ่ายทางอากาศพร้อมคำบรรยายแสดงสถานะของแต่ละส่วนประกอบ: Phase 1A เสร็จสมบูรณ์; Phase 1B ได้รับอนุมัติ OIC (รอการอนุญาต); ถังเก็บได้รับอนุมัติ; ท่าเทียบเรือขนส่งได้รับอนุมัติ; Phase 2 ได้รับการอนุมัติผลกระทบสิ่งแวดล้อม (รอ FID และการอนุญาต)
ตารางข้อมูลที่มีขอบสีด้านซ้าย จับคู่กับโซนสีบนภาพถ่ายทางอากาศของพื้นที่โครงการทางด้านขวา
รายการโอกาสในการเติบโตนอกเหนือจากแผนฐาน ITC: LRTP Tranche 2.1, โครงการ MARS, การเชื่อมต่อลูกค้า และโครงการ MISO LRTP/MTEP และ SPP ITP ในอนาคต UNS Energy: การเติบโตของโหลด TEP (ศูนย์ข้อมูลและโหลดขนาดใหญ่อื่นๆ), การลงทุน IRP และระบบส่งไฟฟ้า FortisBC: Tilbury Phase 1B, การขยาย Tilbury Phase 2 LNG, ระบบส่งไฟฟ้าในภูมิภาค รวมถึงการเติบโตของลูกค้าและโหลด อื่นๆ: โครงการสร้างชาติของแคนาดา, การเปลี่ยนไปใช้ไฟฟ้าและการเชื่อมต่อลูกค้า และระบบส่งไฟฟ้าในภูมิภาค แผนที่แสดงการดำเนินงานของ Fortis ครอบคลุม British Columbia, Alberta, Ontario, PEI, Newfoundland & Labrador, New York, Michigan, Minnesota, Wisconsin, Iowa, Illinois, Missouri, Kansas, Oklahoma, Arizona และ Cayman Islands
แผงข้อความแบบซ้อนกันทางด้านซ้าย แผนที่อเมริกาเหนือพร้อมจุดระบุตำแหน่งทางด้านขวา
สี่โครงการริเริ่มเพื่อความสามารถในการจ่ายได้ Central Hudson ตั้งเป้าการเติบโตของ O&M เป็นศูนย์จากคำสั่งอัตราค่าบริการปี 2025 ที่ ITC Midwest คาดว่าอัตราค่าบริการระบบส่งไฟฟ้าจะลดลงประมาณ 20% ภายในสิ้นทศวรรษจากระดับปี 2026 เนื่องจากการเติบโตของโหลดศูนย์ข้อมูล โดยมีการลดลง 13% สะท้อนอยู่ในอัตราที่คาดการณ์ไว้สำหรับปี 2027 แล้ว ที่ TEP ศูนย์ข้อมูลแห่งใหม่ที่ต้องการกำลังไฟประมาณ 300 MW ได้รับอนุมัติ ESA ซึ่งคาดว่าจะช่วยให้ลูกค้าที่พักอาศัยทั่วไปประหยัดเงินได้ประมาณ 13 ดอลลาร์สหรัฐต่อเดือน การเปลี่ยนหน่วยถ่านหิน Springerville สองหน่วยของ TEP เป็นก๊าซธรรมชาติมีค่าใช้จ่ายประมาณ 10% ของการสร้างโรงไฟฟ้าก๊าซใหม่ ที่ FortisBC ยอดขายเชื้อเพลิงทางเรือ Tilbury LNG ช่วยให้เกิดประโยชน์ต่ออัตราค่าบริการประมาณ 1.5% ตั้งแต่ปี 2024 และโครงการ Eagle Mountain Pipeline คาดว่าจะให้ประโยชน์ต่ออัตราค่าบริการเพิ่มเติมอีกประมาณ 1.5%
การ์ดสีขาวสี่ใบภายในกรอบสีอ่อน แต่ละใบมีรูปถ่ายวงกลม หัวข้อสีนกเป็ดน้ำ สโลแกนตัวเอียง และเนื้อหาข้อความ
การจัดหาเงินทุนสำหรับแผนห้าปีมูลค่า 32.2 พันล้านดอลลาร์แคนาดา: เงินสดจากการดำเนินงาน 57%, หนี้สินสุทธิ 32% และส่วนของผู้ถือหุ้น 11% คาดว่าโครงสร้างเงินทุนจะยังคงสม่ำเสมอ เงินทุนจากส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่มาจาก DRIP (สมมติฐานการเข้าร่วมประมาณ 37%) บวกกับแผนสิทธิซื้อหุ้นและแผนพนักงาน (ประมาณ 250 ล้านดอลลาร์แคนาดา) และโปรแกรม ATM (ประมาณ 250 ล้านดอลลาร์แคนาดา) ใน Q3 2026 Fortis ได้ออกตราสารหนี้ไฮบริดมูลค่า 1 พันล้านดอลลาร์สหรัฐเพื่อชำระคืนหนี้บริษัทที่ครบกำหนด และส่วนของผู้ถือหุ้น ATM มูลค่า 260 ล้านดอลลาร์แคนาดา ยังคงเหลือเงินประมาณ 240 ล้านดอลลาร์แคนาดาภายใต้โปรแกรม ATM ปัจจุบัน Fortis วางแผนที่จะยื่นหนังสือชี้ชวน Base Shelf ใหม่หลังจากฉบับปัจจุบันหมดอายุในเดือนมกราคม 2027 และจัดตั้งโปรแกรม ATM มูลค่า 500 ล้านดอลลาร์แคนาดาขึ้นใหม่ แผนการจัดหาเงินทุนนี้สนับสนุนอันดับความน่าเชื่อถือระดับ Investment-Grade ที่มีอยู่
แผนภูมิโดนัทแสดงแหล่งที่มาของเงินทุนทางด้านซ้าย และแผงหัวข้อ 'แผนการจัดหาเงินทุนจากส่วนของผู้ถือหุ้น' ทางด้านขวาพร้อมเชิงอรรถ
ค่าเฉลี่ย S&P FFO/Debt ปี 2027-2031F อยู่ที่ 12.3% เทียบกับเกณฑ์ >12.0% และ Fitch FFO leverage อยู่ที่ 5.9x เทียบกับเกณฑ์ <6.2x อันดับความน่าเชื่อถือ: S&P A- (อันดับผู้ออกตราสาร; หนี้ไม่มีหลักประกันอยู่ที่ BBB+), Fitch BBB+ และ Morningstar DBRS A (low) ทั้งหมดมีแนวโน้มคงที่ (stable) ซึ่งได้รับการยืนยันใน Q2 2026 จุดแข็งด้านสินเชื่อที่สำคัญ: โปรไฟล์ความเสี่ยงทางธุรกิจที่แข็งแกร่ง, ได้รับการควบคุมดูแล 100% พร้อมกระแสเงินสดที่มั่นคงและคาดการณ์ได้, ความหลากหลายทางภูมิศาสตร์และการกำกับดูแล และกรอบการกำกับดูแลที่สร้างสรรค์
แผนภูมิเมตริกแบบแท่งเดี่ยวสองอันพร้อมเส้นเกณฑ์ประทางด้านซ้าย กล่องอันดับความน่าเชื่อถือและตารางจุดแข็งด้านสินเชื่อสี่ช่องทางด้านขวา
แสดงการเพิ่มเงินปันผล 4% ใน Q4 2026 การเพิ่มเงินปันผลที่จ่ายต่อเนื่องกัน 53 ปี และแนวโน้มการเติบโตของเงินปันผลต่อปีที่ 4-6% จนถึงปี 2031 กราฟแท่งติดตามการจ่ายเงินปันผลรายปีตั้งแต่ปี 1973 ถึง 2026F โดยไม่มีการระบุค่าในแต่ละแท่ง
แถบรูปภาพทางด้านซ้าย แถวไอคอนและสถิติสามแถวเหนือแผนภูมิแท่งที่ขยับสูงขึ้นทางด้านขวา
เหตุผลสนับสนุนการลงทุนแบ่งเป็นสองส่วน การเติบโตที่ยั่งยืน (มุ่งเน้นการดำเนินงาน): การเติบโตของฐานอัตราค่าบริการที่แข็งแกร่ง, แผนงานระบบส่งไฟฟ้าที่มั่นคง, แผนการจัดหาเงินทุนที่โปร่งใส, การลงทุนเพื่อเสริมสร้างความยืดหยุ่น, การเติบโตของเงินปันผลต่อปี 4-6% และอันดับความน่าเชื่อถือระดับ Investment-Grade ความเสี่ยงต่ำ (สาธารณูปโภคที่ปลอดภัยและบริหารจัดการดี): การกำกับดูแลกิจการที่เข้มแข็ง, ความหลากหลายด้านการกำกับดูแลและภูมิศาสตร์, ความสัมพันธ์ในการกำกับดูแลที่สร้างสรรค์, โมเดลธุรกิจในท้องถิ่น, ได้รับการควบคุมดูแล 100% และส่วนใหญ่เป็นสินทรัพย์ระบบส่งและระบบจำหน่ายไฟฟ้า
ส่วนหัวรูปภาพสองส่วน ('การเติบโตที่ยั่งยืน', 'ความเสี่ยงต่ำ') เหนือแบนเนอร์สีนกเป็ดน้ำ แต่ละส่วนมีตารางไอคอนขนาด 3x2
สไลด์ปิดท้าย: คาดว่าจะประกาศผลประกอบการ Q4 2026 ในวันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2027
ภาพถ่ายมุมสูงแบบเต็มหน้ากระดาษ (Full-bleed) พร้อมกล่องข้อความกึ่งโปร่งใสตรงกลางและโลโก้ Fortis ด้านล่าง
สไลด์คั่นส่วนสำหรับภาคผนวก
ใช้เลย์เอาต์เดียวกับหน้าปกโดยเปลี่ยนชื่อเรื่องเป็น 'ภาคผนวก'
หน่วยเป็นล้านดอลลาร์แคนาดา (C$): กำไรสุทธิ Q3 2026 อยู่ที่ 474 เทียบกับ 409 ใน Q3 2025; เมื่อบวกกลับ 32 จากการจำหน่ายสินทรัพย์ FortisTCI (ภาษีเงินได้และค่าใช้จ่ายในการปิดรายการ) จะได้กำไรสุทธิปรับปรุงแล้ว 474 เทียบกับ 441, EPS ปรับปรุงแล้ว C$0.92 เทียบกับ C$0.87 สำหรับ YTD: กำไรสุทธิ 1,371 เทียบกับ 1,292, กำไรปรับปรุงแล้ว 1,371 เทียบกับ 1,324, EPS C$2.69 เทียบกับ C$2.63 รายจ่ายฝ่ายทุน: Q3 2026 ส่วนเพิ่มใน PP&E 1,758 และสินทรัพย์ไม่มีตัวตน 35 หักด้วย CIACs ของ Eagle Mountain Pipeline 301 เหลือ 1,492 (เทียบกับ 1,316); YTD เท่ากับ 4,862 + 143 - 787 = 4,218 (เทียบกับ 4,171)
ตารางการเงินเดี่ยวแสดงคอลัมน์ Q3 และ YTD พร้อมส่วนต่างและหมายเหตุประกอบ
กำไร Q3 แยกตามหน่วยธุรกิจในหน่วยล้านดอลลาร์แคนาดา (C$) (Q3 2026 เทียบกับ Q3 2025 ปรับปรุงแล้ว): ITC 167 เทียบกับ 149 (+18); UNS Energy 225 เทียบกับ 209 (+16); Central Hudson 33 เทียบกับ 31 (+2); FortisBC Energy 6 เทียบกับไม่มี (+6); FortisAlberta 58 เทียบกับ 54 (+4); FortisBC Electric 15 เทียบกับ 15; Other Electric 36 เทียบกับ 41 (-5); Corporate and Other (66) เทียบกับ (58) (-8) กำไรส่วนที่เป็นของผู้ถือหุ้นสามัญคือ 474 เทียบกับ 441 (+33), จำนวนหุ้นถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก 513.1 ล้านหุ้น เทียบกับ 504.5 ล้านหุ้น และ EPS C$0.92 เทียบกับ C$0.87
ตารางแสดงส่วนต่างแนวกว้าง ประกอบด้วยคอลัมน์ผลประกอบการจริง, รายการปรับปรุง และยอดปรับปรุงของแต่ละงวด พร้อมคอลัมน์ส่วนต่าง
กำไร YTD สิ้นสุดเดือนกันยายนแยกตามหน่วยธุรกิจในหน่วยล้านดอลลาร์แคนาดา (C$) (2026 เทียบกับ 2025 ปรับปรุงแล้ว): ITC 472 เทียบกับ 442 (+30); UNS Energy 390 เทียบกับ 394 (-4); Central Hudson 137 เทียบกับ 121 (+16); FortisBC Energy 226 เทียบกับ 202 (+24); FortisAlberta 142 เทียบกับ 132 (+10); FortisBC Electric 61 เทียบกับ 57 (+4); Other Electric 122 เทียบกับ 129 (-7); Corporate and Other (179) เทียบกับ (153) (-26) กำไรส่วนที่เป็นของผู้ถือหุ้นสามัญคือ 1,371 เทียบกับ 1,324 (+47), จำนวนหุ้นถัวเฉลี่ยถ่วงน้ำหนัก 510.4 ล้านหุ้น เทียบกับ 502.5 ล้านหุ้น และ EPS C$2.69 เทียบกับ C$2.63
ใช้เทมเพลตตารางแสดงส่วนต่างแบบเดียวกับสไลด์ส่วนงาน Q3
แผนการลงทุนในหน่วยล้านดอลลาร์แคนาดา (C$) สำหรับปีประมาณการ 2027F-2031F: ITC: 2,317 / 2,387 / 2,251 / 2,274 / 2,356 รวม 11,585; UNS Energy: รวม 5,619; Central Hudson: รวม 2,749; รวม U.S. Electric & Gas: 8,368; FortisBC Energy: 4,564; FortisAlberta: 3,671; FortisBC Electric: 1,418; Other Electric: 2,580; รวม Canadian & Caribbean: 12,233 แผนการลงทุนรวมแยกตามปี: 6,333 / 6,412 / 6,817 / 6,366 / 6,258 รวมทั้งหมด 32,186 ทั้งนี้รายจ่ายฝ่ายทุนในสหรัฐฯ แปลงค่าที่อัตรา 1.35
ตารางประมาณการรายปีพร้อมคอลัมน์รวม 5 ปีและยอดรวมย่อยแยกตามกลุ่ม
โครงการหลัก 11 โครงการในหน่วยพันล้านดอลลาร์แคนาดา (C$) (ก่อนปี 2027 / 2027-2031 / หลังปี 2031 / รวม / ปีที่เสร็จสมบูรณ์): ITC MISO LRTP Tranche 1 (0.7 / 1.5 / - / 2.2 / 2030); ITC Tranche 2.1 ได้รับสิทธิ์ ROFR (0.1 / 1.1 / 3.9-4.6 / 5.1-5.8 / หลังปี 2031); ITC Tranche 2.1 MARS (- / 0.6 / 0.8 / 1.4 / หลายปี); ITC Big Cedar Load Expansion (0.3 / 0.5 / - / 0.8 / 2029); โครงการสายส่ง UNS ที่ TEP (รวม 0.6, 2030); การผลิตไฟฟ้าจากก๊าซของ UNS ที่ UNS Electric (รวม 0.5, 2030); การผลิตไฟฟ้าจากก๊าซธรรมชาติ UNS Springerville (รวม 0.2, 2030); FortisBC Tilbury 1B (รวม 1.7, 2031); การขยายถังเก็บ LNG ของ FortisBC (รวม 1.1, 2031); FortisBC AMI (รวม 0.8, 2029); ท่อส่งก๊าซ FortisBC Eagle Mountain (รวม 0.8 สุทธิจากเงินสมทบของลูกค้า, 2027) ทั้งนี้โครงการหลักคือโครงการที่มีมูลค่าตั้งแต่ 200 ล้านดอลลาร์แคนาดาขึ้นไป
ตารางโครงการด้านซ้าย; แถบข้อมูลด้านข้างระบุ 'แผนงานประกอบด้วยโครงการลงทุนหลัก 11 โครงการ' เหนือภาพถ่ายอุปกรณ์
Tilbury Phase 1B: ในเดือนกรกฎาคม 2026 รัฐบริติชโคลัมเบียได้ออกคำสั่งสภา (OIC) อนุมัติการขยายส่วนเติมเชื้อเพลิงทางเรือ LNG รวมถึงการเป็นพันธมิตรในส่วนของผู้ถือหุ้นส่วนน้อยกับ Musqueam Indian Band (ต่ำกว่าเกณฑ์การตรวจสอบ 20% ของ BCUC) และท่าเทียบเรือสำหรับเติมเชื้อเพลิงในท่าเรือแวนคูเวอร์ โดยมีงบ 1.1 พันล้านดอลลาร์แคนาดาในแผนปี 2027-2031 คาดว่าจะเริ่มก่อสร้างได้เร็วที่สุดกลางปี 2027 และเปิดให้บริการในปี 2031 ส่วน Tilbury Phase 2 ได้รับการอนุมัติผลกระทบสิ่งแวดล้อมจากรัฐบาลกลางและระดับจังหวัดในเดือนกันยายน 2026 โดยยังรอใบอนุญาตที่เหลือ การขยายถังเก็บ LNG เป็นถังใหม่ขนาด 142,400 ลบ.ม. (ประมาณ 3 พันล้านลูกบาศก์ฟุต) ได้รับอนุมัติ CPCN จาก BCUC ในเดือนตุลาคม 2025 โดยมีงบ 0.8 พันล้านดอลลาร์แคนาดาในแผนและจะเสร็จสมบูรณ์ในปี 2031 สำหรับการขยายส่วนการทำให้ก๊าซเป็นของเหลว Phase 2 จะเพิ่มกำลังผลิตสูงสุด 2.5 mtpa สำหรับตลาดในประเทศ ทางเรือ หรือการส่งออกจำนวนมาก ซึ่งเป็นโอกาสมูลค่า 2-4 พันล้านดอลลาร์แคนาดาหลังช่วงแผนงาน ขึ้นอยู่กับความต้องการ การขออนุญาต และ FID
แผงด้านซ้ายสำหรับ Phase 1B; แผงด้านขวาสำหรับ Phase 2 พร้อมการ์ดย่อยสองใบ (ถังเก็บ, การทำให้เป็นของเหลว) แต่ละใบมีภาพประกอบลายเส้น
ฐานอัตราค่าบริการ (Rate Base) ในหน่วยพันล้านดอลลาร์แคนาดา (C$) ปี 2026F ถึง 2031F พร้อม CAGR 5 ปี: ITC 14.8 ถึง 21.9 (8.6%); UNS Energy 9.1 ถึง 12.7 (7.4%); Central Hudson 4.0 ถึง 5.3 (6.0%); รวม U.S. Electric & Gas 13.1 ถึง 18.0 (7.0%); FortisBC Energy 6.9 ถึง 10.1 (8.2%); FortisAlberta 4.9 ถึง 6.4 (5.5%); FortisBC Electric 1.9 ถึง 2.7 (7.0%); Other Electric 3.7 ถึง 4.8 (5.7%); รวม Canadian & Caribbean 17.4 ถึง 24.0 (6.8%); ยอดรวม 45.3, 48.2, 52.4, 55.8, 58.9, 63.9 (7.5%) ทั้งนี้ Fortis ถือหุ้น 80.1% ใน ITC แต่แสดงฐานอัตราค่าบริการของ ITC ที่ 100%
ตารางประมาณการรายปีพร้อมคอลัมน์ CAGR และยอดรวมย่อยแยกตามกลุ่ม
อัตราแลกเปลี่ยน (FX): แผนงานนี้ใช้อัตราแลกเปลี่ยน USD:CAD ที่ 1.35 โดย 65% ของกำไรจากธุรกิจที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแล (ปี 2025) และ 64% ของแผนการลงทุนอยู่ในรูปสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐ การเปลี่ยนแปลงของ USD:CAD ทุก +/-C$0.05 จะส่งผลกระทบต่อแผนการลงทุน 5 ปีเป็นจำนวน C$800M และกระทบต่อ EPS เป็นจำนวน C$0.06 (รวมการป้องกันความเสี่ยงแล้ว) การป้องกันความเสี่ยง (Hedging): ใช้ FX forwards และ collars (มูลค่าตามสัญญา US$518M), หนี้สกุลเงินดอลลาร์สหรัฐมูลค่า US$1.2B ที่ Fortis Inc. เพื่อเป็น natural hedge, cross-currency swaps มูลค่า US$400M และ ITC interest rate swaps (มูลค่าตามสัญญา US$200M) ความไวของ EPS ต่อ ROE +/-25 bps และส่วนของผู้ถือหุ้น +/-100 bps: ITC C$0.040 / C$0.035; UNS Energy C$0.030 / C$0.020; FortisBC C$0.020 / C$0.020; Central Hudson C$0.010 / C$0.010; FortisAlberta C$0.010 / C$0.010
ส่วนหัวข้อสัญลักษณ์แสดงหัวข้อย่อยสองส่วนทางด้านซ้าย ตารางวิเคราะห์ความไวตรงกลาง และภาพถ่ายพนักงานรุ่นใหม่สองคนทางด้านขวา
ลำดับความสำคัญด้านความยั่งยืน 3 ประการ: ความเสี่ยงด้านสภาพภูมิอากาศ: รายงานความยืดหยุ่นต่อสภาพภูมิอากาศปี 2026 (2026 Climate Resiliency Report) ได้เพิ่มการประเมินความเสี่ยงตามพื้นที่เฉพาะและแผนที่อันตรายแยกตามภูมิศาสตร์และประเภทสินทรัพย์ การปล่อยก๊าซเรือนกระจก: การปล่อยก๊าซ Scope 1 ลดลง 38% (ช่วงปี 2019-2025) บริษัทมุ่งมั่นที่จะเลิกใช้ถ่านหินในการผลิตไฟฟ้าภายในปี 2032 และบรรลุเป้าหมาย net-zero ภายในปี 2050 โดยความเข้มข้นของก๊าซเรือนกระจก (GHG intensity) ของพลังงานที่ส่งมอบลดลงต่อเนื่องเป็นเวลา 5 ปี การกำกับดูแลและชุมชน: รูปแบบผู้นำท้องถิ่น ค่าตอบแทนผู้บริหารเชื่อมโยงกับเป้าหมายด้านสภาพภูมิอากาศ คณะกรรมการบริษัทมีสัดส่วนผู้หญิง 50% (กรรมการ 2 จาก 12 ท่านระบุว่าเป็นกลุ่มชาติพันธุ์ส่วนน้อย) ความร่วมมือในการเชื่อมต่อชุมชน First Nations ที่ห่างไกล 17 แห่งในตอนเหนือของ Ontario เข้ากับโครงข่ายไฟฟ้า การลงทุนในชุมชนมูลค่า C$14M ในปี 2025 (รวม C$60M ในช่วง 5 ปี) และงบประมาณ C$320M สำหรับโครงการประสิทธิภาพพลังงานในปี 2025 ซึ่งเป็นระดับสูงสุดที่เคยมีมา
ส่วนหัวเป็นภาพถ่ายแนวนอนพร้อมข้อความพาดหัว แถบสีเขียวอมฟ้าแสดง 'ลำดับความสำคัญด้านความยั่งยืน' และคอลัมน์ข้อความ 3 คอลัมน์
การปล่อยก๊าซเรือนกระจก Scope 1 ในหน่วยพันตัน CO2e: 12,308 (2019), 10,418 (2020), 9,742 (2021), 8,748 (2022), 8,155 (2023), 8,069 (2024) และ 7,559 (2025) คิดเป็นการลดลงประมาณ 38% ความเข้มข้นของก๊าซเรือนกระจกแตะระดับต่ำสุดเป็นประวัติการณ์ในปี 2025 ตั้งแต่ปี 2019 การผลิตไฟฟ้าจากถ่านหินลดลง 58% ในขณะที่การผลิตจากพลังงานหมุนเวียนเพิ่มขึ้น 24% รายงานความยั่งยืนปี 2026 ถือเป็นวาระครบรอบ 10 ปีของการจัดทำรายงานความยั่งยืนของ Fortis
แผนภูมิแท่งแสดงการปล่อยก๊าซทางด้านซ้าย หัวข้อย่อยและภาพตัวอย่างรายงานตรงกลาง และภาพถ่ายพนักงานทางด้านขวา
การเปลี่ยนแปลงของยอดขายพลังงาน Q3 2026 เทียบกับ Q3 2025: ITC: ไม่ระบุ (N/A) โดยมีโหลดสูงสุดเพิ่มขึ้น 7% จากสภาพอากาศที่อุ่นขึ้น; UNS Energy: +1% (ไม่รวมการขายส่ง) จากการบริโภคในภาคอุตสาหกรรมและที่อยู่อาศัยที่สูงขึ้นรวมถึงจำนวนลูกค้าที่เพิ่มขึ้น ยอดขายปลีกที่ปรับค่าตามสภาพอากาศแล้วเพิ่มขึ้น 2%; Central Hudson: -1% จากสภาพอากาศที่อุ่นน้อยลง; FortisBC gas: +7% จากการบริโภคที่สูงขึ้นและสภาพอากาศที่เย็นลง; FortisBC electricity: -3% จากโหลดเครื่องปรับอากาศที่ลดลง; FortisAlberta: +4% โดยภาคที่อยู่อาศัยเพิ่มขึ้น 5% และ C&I เพิ่มขึ้น 4%; ธุรกิจไฟฟ้าอื่นๆ: -1% โดยภาคที่อยู่อาศัยในแคนาดาตะวันออกเพิ่มขึ้น 3% และ C&I เพิ่มขึ้น 2% ส่วนยอดขายในแคริบเบียนลดลงหลังจากการจำหน่ายสินทรัพย์ FortisTCI ออกไป
ตารางที่มีโลโก้บริษัทในเครือที่ขอบด้านซ้าย คอลัมน์แสดงการเปลี่ยนแปลง และคอลัมน์คำอธิบาย
แผนภูมิแท่งแบบซ้อนแสดงกำหนดชำระคืนหนี้ในระยะ 10 ปี ตั้งแต่ปี 2027F ถึง 2036F ในหน่วยพันล้านดอลลาร์แคนาดา (C$) แบ่งตามกลุ่มสาธารณูปโภคที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแล, ITC Holdings และ Fortis Inc. โดยปี 2027F เป็นปีที่มีมูลค่าสูงสุดประมาณ C$2.5B ซึ่งส่วนใหญ่เป็นของ ITC Holdings และปี 2034F อยู่ที่ประมาณ C$2.1B ส่วนปีอื่นๆ มีมูลค่าตั้งแต่ประมาณ C$0.9B ถึง C$1.8B ส่วนของแท่งกราฟไม่ได้ระบุค่าที่แน่นอน ตัวเลขจึงเป็นการประมาณการจากแผนภูมิ ทั้งนี้หนี้สกุลเงินดอลลาร์สหรัฐถูกแปลงค่าด้วยอัตราปิด ณ วันที่ 30 กันยายน 2026 ที่ 1.42
แผนภูมิแท่งแบบซ้อนความกว้างเต็มหน้ากระดาษ พร้อมเส้นประใต้หัวข้อและคำอธิบายสัญลักษณ์
กำหนดการรีเซ็ตอัตราดอกเบี้ยคงที่และลอยตัวสำหรับหุ้นบุริมสิทธิไม่กำหนดระยะเวลา: Series I C$52M (ลอยตัว, ตั๋วเงินคลัง 3 เดือน + 1.45%, รีเซ็ตรายไตรมาส); Series G C$230M (พันธบัตรรัฐบาลแคนาดา 5 ปี + 2.13%, รีเซ็ต 1 กันยายน 2028); Series K C$250M (+2.05%, 1 มีนาคม 2029); Series M C$600M (+2.48%, 1 ธันวาคม 2029); Series H C$198M (+1.45%, 1 มิถุนายน 2030) อัตราคงที่แบบไม่กำหนดระยะเวลา: Series F C$125M (4.90%) และ Series J C$200M (4.75%) อันดับความน่าเชื่อถือของหุ้นบุริมสิทธิ: S&P P-2, Fitch BBB- และ Morningstar DBRS Pfd-2 (low) แนวโน้มคงที่ โดย S&P และ Fitch ให้ equity credit 50% ส่วน Morningstar DBRS ให้ 75%
เส้นเวลาแนวนอนแสดงกล่องวันที่รีเซ็ต พร้อมแถวแยกต่างหากสำหรับอัตราคงที่ แถบด้านข้างสีน้ำเงินเข้มแสดงอันดับความน่าเชื่อถือเหนือภาพถ่ายเมือง
อันดับความน่าเชื่อถือแยกตามนิติบุคคล (S&P / Morningstar DBRS / Fitch / Moody's): Fortis Inc. A- / A (low) / BBB+ / ถอนการจัดอันดับ (Moody's ถอนตามคำขอของ Fortis ในเดือนมกราคม 2026 โดยไม่มีผลกระทบต่ออันดับของบริษัทในเครือ); ITC Holdings A- / - / - / Baa2; บริษัทในเครือภายใต้การกำกับดูแลของ ITC A+ / - / - / A1; TEP A- / - / - / A3; Central Hudson BBB+ / - / BBB+ / Baa1; FortisBC Energy - / A / - / A3; FortisBC Electric - / A (low) / - / Baa1; FortisAlberta A- / A (low) / - / Baa1; Newfoundland Power - / A / - / A2
ตารางอันดับความน่าเชื่อถือแบบจัดกึ่งกลาง พร้อมโลโก้สถาบันจัดอันดับเป็นหัวคอลัมน์
อภิธานศัพท์แบบสองคอลัมน์สำหรับคำย่อที่ใช้ในงานนำเสนอ ได้แก่ ACC, ALJ, AMI, ATM, AUC, CAGR, CIACs, CPCN, DRIP, FERC, FFO, IRP, ITC, LRTP, MARS, MISO, MTEP, NOPR, OIC, PBR, Rate Base, ROE, ROO, RTO, Scope 1 Emissions, SPP, TEP และ UNS พร้อมคำจำกัดความของบริษัทในเครือต่างๆ ของ Fortis
ตารางคำศัพท์และคำจำกัดความสองตารางวางคู่กันด้วยตัวอักษรขนาดเล็กและแถวสลับสี
คำถามทั่วไปเกี่ยวกับสไลด์นี้และเนื้อหาการนำเสนอพื้นฐาน
นี่คือชุดสไลด์จำนวน 40 หน้าที่ Fortis Inc. (NYSE/TSX: FTS) ใช้ในการประชุมทางโทรศัพท์เพื่อแถลงผลประกอบการไตรมาส 3 ปี 2026 เมื่อวันที่ 3 พฤศจิกายน 2026 นำเสนอโดย CEO David Hutchens และ CFO Jocelyn Perry เนื้อหาครอบคลุมผลการดำเนินงานรายไตรมาส, แผนการลงทุนใหม่มูลค่า 3.22 แสนล้านดอลลาร์แคนาดาสำหรับปี 2027-2031, การเติบโตของฐานอัตราค่าบริการ (Rate Base), การจัดหาเงินทุน, อันดับความน่าเชื่อถือ, ความยั่งยืน และภาคผนวกที่มีตารางทางการเงินโดยละเอียด
Fortis เป็นบริษัทสัญชาติแคนาดา และชุดสไลด์นี้ได้ยื่นต่อ SEC ในฐานะเอกสารประกอบ Form 6-K โดยจำนวนเงินทั้งหมดอยู่ในสกุลเงินดอลลาร์แคนาดา (C$) เว้นแต่จะระบุว่าเป็น US$ สำหรับตัวเลขแผนการลงทุนและฐานอัตราค่าบริการในสกุลเงินดอลลาร์สหรัฐปี 2027-2031 จะคำนวณด้วยอัตราแลกเปลี่ยนคาดการณ์ USD:CAD ที่ 1.35
ในไตรมาส 3 ปี 2026 กำไรต่อหุ้น (EPS) จริงและ EPS ปรับปรุงอยู่ที่ 0.92 ดอลลาร์แคนาดา เพิ่มขึ้นจาก EPS ปรับปรุง 0.87 ดอลลาร์แคนาดาในไตรมาส 3 ปี 2025 โดยมีกำไรสุทธิ 474 ล้านดอลลาร์แคนาดา สำหรับ EPS ปรับปรุงสะสมตั้งแต่ต้นปีอยู่ที่ 2.69 ดอลลาร์แคนาดา เทียบกับ 2.63 ดอลลาร์แคนาดา การเติบโตหลักมาจากธุรกิจระบบส่งไฟฟ้า ITC, ธุรกิจไฟฟ้าและก๊าซในสหรัฐฯ และสาธารณูปโภคในแคนาดาตะวันตก ซึ่งถูกหักล้างบางส่วนจากการลดสัดส่วนกำไร (Dilution) เนื่องจากการขายสินทรัพย์ในแคริบเบียนเมื่อปี 2025
แผนการลงทุนมีมูลค่ารวม 3.22 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดา เพิ่มขึ้น 3.4 พันล้านดอลลาร์แคนาดา (12%) จากแผนก่อนหน้า และถือเป็นแผนที่ใหญ่ที่สุดในประวัติศาสตร์ของ Fortis โดยแบ่งเป็นระบบส่งไฟฟ้า 47% และระบบจำหน่ายไฟฟ้า 29% หน่วยธุรกิจที่มีส่วนร่วมสูงสุดคือ ITC (1.16 แสนล้านดอลลาร์แคนาดา), UNS Energy (5.6 พันล้านดอลลาร์แคนาดา) และ FortisBC Energy แผนนี้จะขับเคลื่อนอัตราการเติบโตเฉลี่ยต่อปี (CAGR) ของฐานอัตราค่าบริการที่ 7.5% จาก 4.53 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดาในปี 2026 เป็น 6.39 หมื่นล้านดอลลาร์แคนาดาในปี 2031
Fortis ได้ปรับเพิ่มเงินปันผลสำหรับไตรมาส 4 ปี 2026 ขึ้น 4% ซึ่งถือเป็นการเพิ่มเงินปันผลติดต่อกันเป็นปีที่ 53 และได้ขยายประมาณการการเติบโตของเงินปันผลต่อปีที่ 4-6% ไปจนถึงปี 2031
ได้ ชุดสไลด์นี้แสดงโครงสร้างที่ชัดเจนสำหรับธุรกิจสาธารณูปโภคที่อยู่ภายใต้การกำกับดูแล ประกอบด้วย: ไฮไลต์สำคัญ, แผนภูมิ EPS Bridge, ข้อมูลอัปเดตด้านกฎระเบียบ, แผนการลงทุนและฐานอัตราค่าบริการ, หน้าข้อมูลหน่วยธุรกิจแยกตามบริษัทในเครือ, แผนการจัดหาเงินทุนและตัวชี้วัดด้านสินเชื่อ, ประวัติการจ่ายเงินปันผล และภาคผนวกสำหรับการกระทบยอดตัวเลขและตารางคาดการณ์ เลย์เอาต์หน่วยธุรกิจแบบกราฟโดนัทคู่กับกราฟแท่ง รวมถึงกราฟ Waterfall ของ EPS นั้นง่ายต่อการนำไปปรับใช้
สไลด์เหล่านี้ถูกแปลงเป็นไฟล์ภาพเพื่อยื่นต่อ SEC แต่ตัวเลขหัวข้อหลัก ตาราง และฟุตโน้ตส่วนใหญ่ยังสามารถอ่านได้ มีกราฟสองชุดคือ ประวัติเงินปันผลปี 1973-2026 และกำหนดชำระคืนหนี้ปี 2027-2036 ที่ไม่ได้ระบุค่าในแต่ละแท่งกราฟไว้ ดังนั้นในที่นี้จะอธิบายเฉพาะตัวเลขที่เน้นและค่าโดยประมาณเท่านั้น
ชุดสไลด์ระบุถึงงาน MISO LRTP Tranche 2.1 ที่ ITC (โครงการ ROFR มูลค่า 2.9-3.4 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ บวกกับโครงการ MARS), การเติบโตของดาต้าเซ็นเตอร์และโหลดไฟฟ้าขนาดใหญ่ที่ ITC และ TEP, โอกาสในการผลิตไฟฟ้าตามแผน IRP ในรัฐแอริโซนามูลค่าสูงสุดประมาณ 1.6 พันล้านดอลลาร์สหรัฐ และโครงการขยาย Tilbury Phase 2 LNG ในบริติชโคลัมเบีย ซึ่งเป็นโอกาสที่มีมูลค่าศักยภาพ 2-4 พันล้านดอลลาร์แคนาดา
เว็บไซต์นักลงทุนสัมพันธ์อย่างเป็นทางการ พร้อมผลประกอบการรายไตรมาส งานนำเสนอ และเอกสารที่ยื่นต่อหน่วยงานกำกับดูแล
Create Your Own Slides
Turn your ideas into professional presentations in seconds with 2slides AI.
อ้างอิงการออกแบบมืออาชีพ เลือกสไตล์ของคุณ และสร้างสไลด์ด้วยการแสดงผลข้อความที่สมบูรณ์แบบ ขับเคลื่อนโดย Nano Banana—เริ่มสร้างการนำเสนอของคุณตอนนี้
เอเจนต์ AI ของคุณสำหรับสไลด์ ประหยัดเวลา เปล่งประกายเร็วขึ้นด้วยการสร้างงานนำเสนออัจฉริยะ
บริการทั้งหมดออนไลน์© 2026 2slides สงวนลิขสิทธิ์